Muốn không bị mất vốn giao dịch? Hãy học cách bảo vệ vốn cảm xúc trước tiên! - Phần 2

Muốn không bị mất vốn giao dịch? Hãy học cách bảo vệ vốn cảm xúc trước tiên! - Phần 2

Bianas

Senior Mod
Đã Xác Nhận
Trial mod
5,120
29,782
Như đã nói ở bài trước việc quản lý vốn cảm xúc quan trọng không kém gì việc quản lý vốn tài chính, vì việc mất vốn tài chính xảy ra sau khi trader đã đánh mất vốn cảm xúc, cùng tiếp tục với các lưu ý để quản lý chúng tốt hơn…

4. Rủi ro một cách hợp lý

Bạn chỉ nên vào một khối lượng lệnh khi mà bạn vẫn thoải mái nếu lệnh đó thua. Cách nhanh chóng nhất để làm cạn vốn cảm xúc của mình đó chính là dùng đòn bẩy ở mức cao.

Cảm xúc của một trader sẽ tỷ lệ thuận với số vốn mà anh ta rủi ro, một khi mức rủi ro này quá cao, cảm xúc đặt vào quá nhiều, những quyết định của trader sẽ không còn chính xác, sai lầm sẽ rất dễ xảy ra.

Thông thường bạn được khuyên rủi ro ở mức 1-2% để bạn có thể giao dịch một cách thoải mái nhất. Tài khoản sẽ gia tăng một cách rất chậm chạp nhưng xác suất bạn giữ được nó lại cực cao. Dưới đây là mối quan hệ giữa mức drawdown và tỷ lệ lợi nhuận bạn cần đạt nếu muốn quay trở lại mức đầu.

muon-khong-bi-mat-von-giao-dich-hay-hoc-cach-bao-ve-von-cam-xuc-truoc-tien-phan-2-traderviet.png

Có thể dễ dàng nhận ra, khi bạn đã mất đi 80% số vốn, đoạn đường để đi đến điểm hòa vốn là quá dài (400%), bạn tự biết nó có dễ dàng hay không nhé!

5. Biết ơn điểm dừng lỗ

Khi mới giao dịch hẳn là ai cũng đã từng ít nhất một lần nới mức stop loss đúng không!? Hãy nghĩ lại xem lý do chúng ta đặt SL là để làm gì? DỪNG LỖ! Vậy tại sao khi giá đến điểm dừng lỗ chính chúng ta lại không cho nó thực hiện chức năng của nó, quá nực cười phải không.

Chấp nhận để giá chạm dừng lỗ và thoát khỏi thị trường là một bước tiến trong sự nghiệp giao dịch của mỗi trader, tuy nhiên chúng ta phải làm nhiều hơn thế.

muon-khong-bi-mat-von-giao-dich-hay-hoc-cach-bao-ve-von-cam-xuc-truoc-tien-phan-2-traderviet2.png

Giao dịch chắc chắn không thể tránh được các lệnh thua, và khi điều này xảy ra bạn cần phải biết ơn điểm dừng lỗ kia, vì nó đã ngăn chặn bạn lún sâu vào việc mất tiền nhiều hơn.
Việc quan trọng nhất của trader là phân tích thật cẩn thận trước khi vào lệnh, khi lệnh đã được mở hãy để dừng lỗ và chốt lời làm đúng nhiệm vụ của nó.

6. Tham gia các hoạt động thể chất

Sau một chuỗi lệnh thua bạn cảm thấy thế nào? Thôi xong! Mình thật tệ! Chiến lược sao lại có hiệu suất kém như thế?! Tháng này sống sao đây! Bla..bla..bla

Nhưng chỉ lúc đó thôi, trader thường có kiểu “chuyện bé xé ra to” rồi lún sâu vào sai lầm. Hãy để đầu óc nghỉ ngơi, sao nhãng chuyện “trây trác” bằng việc tham gia một hoạt động thể chất nào đó để bạn có thêm năng lượng và nhìn đời lạc quan hơn trước khi bắt đầu lại.

muon-khong-bi-mat-von-giao-dich-hay-hoc-cach-bao-ve-von-cam-xuc-truoc-tien-phan-2-traderviet3.png

Những lệnh thua làm hao mòn vốn cảm xúc của mình, vậy hãy nạp đầy lại trước khi tiếp tục giao dịch, có như vậy bạn mới bảo vệ được vốn tài chính của mình.

Phần cuối cùng sẽ nói tiếp 4 điều còn lại, anh em nhớ theo dõi để tập hợp cho mình đủ 10 cách để bảo vệ tài khoản của mình nhé!

Safe trade,
Tham khảo ATA

Giới thiệu sách Trading hay
Các Phương Pháp Price Action Kinh Điển

Bộ sách tổng hợp các phương pháp Price Action truyền thống và hiện đại, với các hướng dẫn cụ thể và dễ áp dụng cho nhà giao dịch
Quản lý rủi ro 1-2% tài khoản có thể thay bằng nạp số tiền = 1/10 số vốn và tăng rủi ro lên 10% số tiền nạp được không bác?

Quản lý rủi ro 1-2% tài khoản có thể thay bằng nạp số tiền = 1/10 số vốn và tăng rủi ro lên 10% số tiền nạp được không bác?
Mình thấy cũng có nhiều anh em làm cách này. Khi bác làm cách này là đã giới hạn drawdown ở mức 10%, nếu vượt thì bác phải nạp tiền và xem lại. TUy nhiên nó chỉ nên dùng khi trader quá máu, không kiềm được, về lâu dài nó sẽ không tốt vì tiềm thức mình tự nhận thấy rằng chúng ta luôn rủi ro 10% trên balance.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 207 Xem / 10 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 982 Xem / 41 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,252 Xem / 41 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 314 Xem / 7 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,314 Xem / 84 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 336 Xem / 31 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên