Muốn kiếm tiền, đừng nghĩ đến tiền

pipsmaster

Administrator
Đã Xác Nhận
IB Việt Nam
1,528
8,251
Rõ ràng, bạn đang vào trading để kiếm tiền, ước mơ luôn là kiếm được tiền và sống theo lối sống của chúng ta muốn và tận hưởng sự tự do mà trading mang lại. Đó là một trong số những điều thu hút tôi đến với trading trong thời kì đầu.

Gần 100% người đến với trading đều bởi mong muốn kiếm tiền và cải thiện đời sống của họ. Bạn nghĩ rằng bạn có thể kiếm được nhiều tiền trong trading hoặc bạn nghĩ rằng giao dịch có thể mang lại cho bạn một cuộc sống tuyệt vời. Hey, không có gì sai trái với những suy nghĩ và cảm xúc đó cả, ai cũng muốn cuộc sống đầy đủ sung túc mà. Nếu bạn có mục đích rõ ràng, học tập chăm chỉ, hoàn thiện các công thức giao dịch của riêng bạn, dòng tiền vững chắc, rồi bạn sẽ có lợi nhuận.

Bạn có thích tiền hoặc quá trình kiếm tiền không?

Hãy để tôi hỏi bạn điều này; bạn thực sự yêu quá trình học về thị trường, hiểu các biểu đồ và trading nói chung? Bạn có thực sự thích nó? Hay bạn chỉ muốn kiếm tiền nhanh? Đối với hầu hết các trader mới, bạn hiểu câu trả lời là gì rồi đó.

Trading cũng giống như bất kể ngành nghề, công việc nào trên đời này. Nếu bạn không có hứng thú và nỗ lực trong quá trình thì rất hiếm khi bạn đạt được mục tiêu.

Làm thế nào bạn có thể biết rằng mình đang yêu thích tiền hay yêu thích quá trình giao dịch?

Dưới đây là một số dấu hiệu chứng minh bạn đang trading vì những lý do sai:

- Bạn đang trading bằng số tiền mà bạn không sẵn sàng để thua. Nếu bạn đang làm việc này, đó là vì bạn quá tập trung vào tiền bạc. Bởi vì bạn đang muốn kiếm tiền nhanh và bạn chỉ nghĩ về lợi nhuận chứ không nghĩ về rủi ro. Đừng trading với số tiền mà bạn không thể mất.

- Bạn đang nghĩ chỉ có tiền, không nghĩ về giao dịch hoặc kế hoạch giao dịch hay chiến lược giao dịch. Tiền chỉ là điểm số trong trò chơi, tiền giúp kiểm tra khả năng giữ kỷ luật và kiên nhẫn trong một thế giới của sự cám dỗ liên tục. Nếu bạn đang trading đúng cách và tập trung vào quy trình, bạn sẽ kiếm được tiền và số tiền đó giống như số điểm, nếu bạn đang ghi điểm, bạn sẽ giành chiến thắng. Trớ trêu thay, khi bạn tập trung quá nhiều vào số điểm (tiền) thì bạn sẽ lại càng mất điểm.

- Hoặc bạn giao dịch không có lý do chính đáng, thậm chí khuya muộn bạn vẫn trade, adrenalin lên rất cao, cần phải giao dịch ngay lập tức. Càng giao dịch bạn càng tỉnh táo, cần phải nhập lệnh vào ngay. Đó là bạn không muốn giao dịch nữa mà là bạn CẦN nó. Đây là nghiện trading và tôi có thể hứa với bạn rằng nó sẽ nhanh chóng rút tài khoản ngân hàng của bạn kiệt quệ.

Những lý do chính đáng để trading:

- Bạn nên đặt một chút yêu thích vào thị trường. Bạn phải yêu thích quá trình giao dịch, không chỉ là ước mơ về tiền, hãy đến với trading ở tâm thế học hỏi và tìm tòi cái mới.

- Bạn đang trở nên có phương pháp và đường hướng tốt trong cách tiếp cận, lập kế hoạch và viết nhật ký giao dịch. Một khi bạn bắt đầu làm những điều như vậy nghĩa là bạn đang đi đúng hướng. Có phương pháp và có một kế hoạch giao dịch và ghi chép từ ngày mới bắt đầu tới khi trade demo tới khi trade tài khoản thật. Giữ cho mình những kỷ luật và thói quen giao dịch tốt.

- Thời gian rảnh rỗi bạn hãy tìm đọc một vài bài đăng trên traderviet.org, đọc các cuốn sách về giao dịch. Khơi gợi sự yêu thích về thị trường.

- Bạn yêu thích sự tiến bộ và cải tiến. Hơn bất cứ ngành nghề nào, trading đòi hỏi sự cải tiến không ngừng. Kỉ luật, sự tập trung cao độ, niềm đam mê, sự kiên nhẫn - đây là những thành phần của sự thành công trong Cuộc sống chứ không chỉ là thành công giao dịch.

- Bạn đang cạnh tranh, bạn thích sự cạnh tranh. Ý tưởng cạnh tranh với hàng triệu trader khác và đặt mình vào top 10% những người đang kiếm tiền từ trading.

- Nếu bạn muốn có sức khoẻ tốt, bạn phải yêu thích quá trình tập thể dục và ăn uống lành mạnh, bởi vì nếu bạn không yêu nó, bạn sẽ không bao giờ có động lực để tiếp tục những điều nhỏ bé hàng ngày cho đến khi có được sức khỏe bạn muốn. Cũng một điều như vậy trong trading thôi, để có được nhà cửa, ô tô, cuộc sống bạn mong muốn thì bạn phải yêu thích quá trình giao dịch, những điều nhỏ nhặt bạn rút ra được hàng ngày.

*Bài viết thể hiện quan điểm của người viết, không phải người dịch

>> 4 lý do tại sao trader không thực hiện theo kế hoạch của họ

>> 6 đầu tư sai lầm người giàu có không bao giờ mắc phải

Giới thiệu sách Trading hay
Trading In The Zone - Thực hành Kiểm soát Cảm xúc bằng Tâm lý học Hành vi trong Đầu tư và Giao dịch Tài chính

Là quyển sách Top 1 toàn cầu về chủ đề đầu tư/trading, Trading In The Zone giúp thấu hiểu và quản trị cảm xúc cũng như giữ vững kỷ luật khi tham gia thị trường tài chính, nhằm nâng cao trình độ và hiệu quả đầu tư lên mức cao nhất có thể
Rất hay, nhưng học nhiều phương pháp có bị tẩu hỏa nhập ma không bác?
Còn chuyên tâm 1 phương pháp thì lại bị nhàm chán => mâu thuẫn với việc phải yêu thích quá trình giao dịch.

trên thự tế thì nó hơi khó bác ạ,xã hội hay một cộng đồng nào đó muốn tồn tại hay phát triển chẳng còn cách nào khác là phải lao động bác ạ.Lịch sử của loài người xảy ra bao cuộc chiến tranh,đấu tranh cũng chỉ để phát triển không muốn dân tộc hay cộng động mình phải đúng sau dân tộc khác,tham vọng là thứ tiềm ẩn trong hầu hết những nhà lãnh đạo,anh e mình trading cũng vậy thôi bác ạ,cử lấy lý do này lọ nhưng thực chất cũng chỉ vì tham vọng tiền bạc,hơn nhau là ông nào tỉnh táo hơn thôi tham vọng mà đi đúng hướng thì sẽ có kết quả,tham vọng mù quáng dẫn tới sai lầm,như bản thân e đây chảng hạn cứ vào 10 lệnh thì chết 6 chỉ ăn được 4 thôi,chứng to là e cũng sai rất nhiều,nhưng đấy là thực tế nó đã trả lời,hihi

Còn chuyên tâm 1 phương pháp thì lại bị nhàm chán => mâu thuẫn với việc phải yêu thích quá trình giao dịch.
ko có pp nào tồn tại dài lâu đc trong thị trường này, nên cần các bác theo dõi và gd 1 pp đề hiểu được sau đó nâng cao theo bước tiến của thị trường chứ ko phải phải nói học nhiều pp hoặc đi theo lối mòn 1 pp là sai. Kiểu như việc hít đất có lợi nhưng nếu các bác hít 1 tay thì khác hít 1 ngón lại khác, nên cần thời gian luyện tập thể lực luyện tập lực tay vân vân mây mây..

trên thự tế thì nó hơi khó bác ạ,xã hội hay một cộng đồng nào đó muốn tồn tại hay phát triển chẳng còn cách nào khác là phải lao động bác ạ.Lịch sử của loài người xảy ra bao cuộc chiến tranh,đấu tranh cũng chỉ để phát triển không muốn dân tộc hay cộng động mình phải đúng sau dân tộc khác,tham vọng là thứ tiềm ẩn trong hầu hết những nhà lãnh đạo,anh e mình trading cũng vậy thôi bác ạ,cử lấy lý do này lọ nhưng thực chất cũng chỉ vì tham vọng tiền bạc,hơn nhau là ông nào tỉnh táo hơn thôi tham vọng mà đi đúng hướng thì sẽ có kết quả,tham vọng mù quáng dẫn tới sai lầm,như bản thân e đây chảng hạn cứ vào 10 lệnh thì chết 6 chỉ ăn được 4 thôi,chứng to là e cũng sai rất nhiều,nhưng đấy là thực tế nó đã trả lời,hihi
bác nói đúng, em cố gắng đưa ra chuẩn sách vở thôi, thực tế còn nhiều cái ảnh hưởng khác nữa

biết nhiều thì tốt bác, cho bác nhiều kinh nghiệm nhưng để chọn ra cái nào phù hợp với bác thì là khó, cần thời gian

ko có pp nào tồn tại dài lâu đc trong thị trường này, nên cần các bác theo dõi và gd 1 pp đề hiểu được sau đó nâng cao theo bước tiến của thị trường chứ ko phải phải nói học nhiều pp hoặc đi theo lối mòn 1 pp là sai. Kiểu như việc hít đất có lợi nhưng nếu các bác hít 1 tay thì khác hít 1 ngón lại khác, nên cần thời gian luyện tập thể lực luyện tập lực tay vân vân mây mây..
mỗi người cần tập một nhóm cơ khác nhau, mình biết để tập cho đúng ;)

không vào lệnh thì giá cứ chạy liu riu. đặt cái vài phút sau y như rằng nó đi làm cái vèo ngược hướng. bạn thấy nhọ vậy thì có đến tiên ko hjhk

Đạt đến level kiếm tiền mà không nghĩ đến tiền thì ở level cao rồi đấy. Vậy phải kiếm được thật nhiều tiền để đến lúc làm việc không vì tiền nữa. Nhưng khi chưa có nhiều tiền, muốn kiếm được tiền thì lại không được nghĩ đến tiền. Hây dzà khó nghĩ quá, con gà quả trứng cái nào có trước đây. :)

Đạt đến level kiếm tiền mà không nghĩ đến tiền thì ở level cao rồi đấy. Vậy phải kiếm được thật nhiều tiền để đến lúc làm việc không vì tiền nữa. Nhưng khi chưa có nhiều tiền, muốn kiếm được tiền thì lại không được nghĩ đến tiền. Hây dzà khó nghĩ quá, con gà quả trứng cái nào có trước đây. :)
Cuộc sống luẩn quẩn quá hả bác haha

bác nói thì hay thực tế nó phũ phàng. bất cứ ai cũng làm việc để tạo ra vật chất tiền bạc nếu đúng như ko nghĩ đến tiền mà trade hoặc sẵn sangf vứt số tiền đó khi trade khi bạn giàu( theo chủ nghĩa xã hội) vậy nguồn cung cầu ko có. con người ko cần tạo ra vật chất tài sản vì chúng dư thừa ) điều đó bất khả thi. theo mình nghĩ tất cả các trader huyền thoại lẫn gà mờ đều giống nhau khác là họ biết vào ra như thế nào kiềm chế lòng tham. nhận định tương lai cũng như kỳ vọng của họ có thể kéo market đi lên hay xuống theo hiệu ứng sợ chậm chân, hùa theo ăn bám những người có kinh nghiệm. ta trade ko vì tiền kiếm tiền ko nghĩ đến tiền vậy b trade để làm gì. kiếm tiền là một mục tiêu để xây dựng niềm tự do tài chính bản thân.các bác cứ kêu rủi do 2% 1% nói thật muốn kiếm bằng nghề này mà khư khư ôm đống câu chữ của các bô lão tài sản triệu đô tỷ đô chỉ có sml thôi. e vui vẻ tý ae đừng ném gạch e chưa đủ tiền mua vật liệu và thuê nhân công ạ

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,117 Xem / 72 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 248 Xem / 14 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 270 Xem / 22 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên