Muốn tài khoản nhanh chóng ra đảo, anh em trader cứ thực hiện trọn vẹn 7 bước sau!

Muốn tài khoản nhanh chóng ra đảo, anh em trader cứ thực hiện trọn vẹn 7 bước sau!

Phương Thúy

Editor
Trial mod
6,378
29,021
Tốt hơn hết là trader chúng ta nên quản lý rủi ro cho chặt chẽ vào. Đừng quá tự tin vào chiến lược giao dịch hay khả năng của bản thân. Vì trên thị trường của chúng ta luôn tồn tại một thứ được gọi là “bất ngờ”.

Thị trường luôn biết cách tạo ra bất ngờ cho trader, khiến chúng ta trở tay không kịp, Mình đã từng chứng kiến vàng rời 300-400 pip chỉ chưa đầy 1 phút, CHF, GBP cũng từng rơi tự do cả nghìn pip chỉ trong thời gian ngắn. Và chắc chắn những điều bất ngờ như thế này sẽ còn diễn ra dài dài trên thị trường của chúng ta. Và nếu bạn không quản lý vốn thì kết quả bạn có thể tự hiểu. Đó vốn dĩ là thực tế trên thị trường này.

Trong trading bất cứ điều gì cũng có thể xảy ra, cho dù bạn có tin tưởng hoặc chắc chắn vào hệ thống giao dịch của mình thế nào đi chăng nữa. các sự kiện thiên nga đen xuất hiện bất ngờ, chúng như đang đi dạo trên thị trường của chúng ta vậy. Quản lý rủi ro luôn là điều cần thiết, và những trader thành công luôn khuyên chúng ta rằng, nên biến nó thành một nguyên tắc bất di bất dịch trong trading.

Những trader nào quá tập trung vào việc kiếm càng nhiều tiền càng tốt trong khi lại bỏ qua rủi ro, thường cách giao dịch này sẽ luôn khiến tài khoản của họ bị tổn thất nặng nề. Cho dù bạn có tài năng đến đâu, bạn cũng sẽ phải đối mặt với sự tổn thất, giống như Jesse Livermore đã từng làm hay Victor Niederhoffer cũng vậy. Ngay cả những nhà giao dịch giỏi nhất như Alexander Elder và Nicolas Darvas, họ cũng đã từng khiến tài khoản nổ tung khi họ mới bắt đầu giao dịch.

Nếu bạn đặt mức rủi ro cho mỗi lệnh giao dịch là 20% vốn, tài khoản của các bạn sẽ ra đi trong 5 nốt nhạc. Và 5 thua lỗ liên tiếp là điều không hiếm trong thị trường này. Ngược lại nếu bạn chịu rủi ro 1% cho mỗi giao dịch, thì 20 lệnh thua lỗ liên tiếp mới chỉ khiến bạn mất 20% vốn mà thôi. Quản lý rủi ro nó không khác gì bạn quản lý lòng tham và nỗi sợ hãi của mình vậy đó.

Và dưới đây là 7 bước đơn giản giúp bản nhanh chóng tiễn tài khoản của mình ra đi trong tíc tắc:
  1. Đừng bao giờ đặt cắt lỗ, nếu có xui mà thua lỗ thì cứ ngồi đó hy vọng giá quay về mức hòa vốn, nếu tham hơn thì mong cho nó có lời luôn.
  2. Đừng lập kế hoạch giao dịch trước khi bạn tham gia thị trường. Giao dịch trong lúc bạn đang bị tâm lý và ảnh hưởng nhiều đến lệnh giao dịch của bạn.
  3. Nếu bạn không biết phải giao dịch như thế nào, vậy hãy đi theo con tim và cảm xúc bạn mách bảo nhé.
  4. Hãy giao dịch một cách ngẫu nhiên, tùy hứng và chẳng cần một nguyên tắc nào định hình việc giao dịch của bạn cả.
  5. Không cần phải theo dõi chiến lược của bạn, nếu đó là một chiến lược thua lỗ, cứ vậy mà tiếp tục thực hiện.
  6. Đừng tập trung vào thua lỗ, mà hãy tập trung vào việc tìm kiếm lợi nhuận. giao dịch với khối lượng lớn hơn sau mỗi lần thua lỗ.
  7. Đừng dời stoploss khi lệnh giao dịch của bạn có lợi nhuận.
Thực hiện trọn vẹn những bước trên tài khoản của bạn sẽ về con số 0 sớm thôi. Quá dễ đúng không mọi người. Kiếm tiền thì khó, chứ phá tiền thì nhanh lắm, nhắm mắt làm cũng được nữa mà.

Những anh em trader nào không có sở thích đốt tài khoản thì hãy tránh xa 7 điều trên hoặc làm ngược lại nó nhé. Chí ít các bạn cũng tránh được cả đống rủi ro tiềm ẩn từ thị trường đó nè.

Trích nguồn: Newtraderu

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Mới Để Giao Dịch Kiếm Sống

Quyển sách của Tiến sỹ Alexander Elder đề cập đến những vấn đề cơ bản và cần thiết nhất với các trader. Sách được đánh giá rất cao trên toàn cầu
Cần gì phải đủ 7 bước
Chỉ một thôi cũng đủ đi rồi !

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,419 Xem / 78 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,065 Xem / 83 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 348 Xem / 21 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 268 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 115 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 152 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 237 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên