Muốn thành trader sát thủ ư? Đóng cửa luyện ngay những chiêu này!

Fliter

Editor
Trial mod
396
3,291
Anh em đừng phàn nàn tôi giật tít quá nhé, sự thật là nếu có ai luyện được những “chiêu” ở trong bài thì chắc chắn người đó sẽ thành sát thủ chuyên đi “trảm” mấy anh em còn lại. :D

Quay trở lại với câu chuyện, luyện công để trở thành một trader sát thủ - tức là có sự thành công ổn định là điều không hề dễ dàng và đòi hỏi trader hy sinh rất nhiều, đánh mất rất nhiều thứ mình không muốn mất. Tin xấu là như vậy, còn tin tốt là nếu kiên trì luyện tập kết hợp với quản lý cảm xúc thì anh em sẽ tới được đích.

Trong bài viết này tôi sẽ đưa ra một số “món” giúp anh em làm việc đó.

Lưu ý: nói trước là không có công cụ mang tính chén thánh nào đâu nhé, anh em đừng tìm tìm rồi thất vọng.

Chiêu thứ nhất: Nhật ký giao dịch

Hài thật, bí kíp gì mà lại là nhật ký giao dịch?! Chắc sẽ có người hỏi câu như vậy, bởi vì họ chưa đánh giá được sức ảnh hưởng của nó.

Mọi người thường chỉ hăng hái giao dịch và rất không muốn ghi chép nhật ký một cách nghiêm túc. Đó phần nào là lý do tại sao anh em có thể lặp đi lặp lại một lỗi, hết lần này đến lần khác, từ tháng này sang tháng khác. Muốn nghiêm túc trở thành một trader không còn cách nào khác là phải theo dõi quá trình giao dịch của mình.

muon-thanh-trader-sat-thu-u-dong-cua-luyen-ngay-nhung-chieu-nay-traderviet.png

Nếu kiên trì ghi chép nhật ký, trader có thể tiến hành phân tích định kỳ và dễ dàng phát hiện những điểm lỗi có tính hệ thống để khắc phục. Đồng thời nhận ra những lợi thế để phát huy.

Vẫn không tin phải không? Anh em cứ thử ghi chép nhật ký liên tục trong vòng ít nhất là 3 tháng xem, sau đó quay lại bài này comment cũng được.

Chiêu thứ hai: Thiết lập kế hoạch giao dịch và theo sát nó

Nếu có ai hỏi kế hoạch giao dịch có thực sự quan trọng hay không thì tôi sẽ không ngần ngại nói rằng đó chính là “kinh thánh” của trader. Nó sẽ soi đường cho trader đi đến lợi nhuận.

Một kế hoạch giao dịch có thể có nhiều mức độ chi tiết khác nhau, nhưng nhìn chung nó phải chứa đựng các yếu tố gồm:
  • Chiến lược giao dịch: liên quan đến việc tuân thủ những tín hiệu vào và thoát lệnh.
  • Quản lý vốn: liên quan đến định mức rủi ro trên từng lệnh và trên từng quãng thời gian (ví dụ như tuần, tháng..)
  • Mục tiêu và cách theo đuổi những mục tiêu đó.
  • Các qui tắc bổ trợ (khi thua/ thắng liên tục thì nên làm gì, khi cảm xúc quá thì nên làm gì…)
muon-thanh-trader-sat-thu-u-dong-cua-luyen-ngay-nhung-chieu-nay-traderviet2.png

Lưu ý: Kế hoạch giao dịch cũng cần có sự linh hoạt khi áp dụng vì các điều kiện thị trường là liên tục thay đổi. Ví dụ nếu bạn giao dịch theo xu hướng cặp EURUSD khung daily, nhưng giá lại đi sideway liên tục vài tuần, hẳn là trong tháng đó mục tiêu của bạn sẽ không đạt và bạn nên hiểu nguyên nhân là gì, không nên ép những điều không thể.

Phần đầu tạm dừng ở đây, phần tiếp mình sẽ đưa cho anh em những “món” còn lại, anh em nhớ đón theo dõi nhé!

Happy and safe trading,

Giới thiệu sách Trading hay
Các Phương Pháp Price Action Kinh Điển

Bộ sách tổng hợp các phương pháp Price Action truyền thống và hiện đại, với các hướng dẫn cụ thể và dễ áp dụng cho nhà giao dịch
Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Từ khi em biết giao dịch là gì em đều làm đủ các bước của chủ thớt chỉ có thiếu là không đặt mục tiêu. sau 6 tháng em phải rút gần hết tiền ra giờ chỉ còn 1 ít ! Ngẫm lại may mắn là không chết chìm ( không lỗ) chứ đòi trở thành cao thủ chắc còn xa lắm!

Ngày xưa xem kiếm hiệp cũng viển vông sức mạnh, nghĩ mình mà sống trong thời đó thì cũng được liệt vào hàng "ngũ đại cao thủ". Nay được thỏa chí giang hồ, xông pha chiến đấu với đại ma đầu ma-kẹt mới biết được vị trí của mình : "dân thường của Cái Bang"

Ngày xưa xem kiếm hiệp cũng viển vông sức mạnh, nghĩ mình mà sống trong thời đó thì cũng được liệt vào hàng "ngũ đại cao thủ". Nay được thỏa chí giang hồ, xông pha chiến đấu với đại ma đầu ma-kẹt mới biết được vị trí của mình : "dân thường của Cái Bang"
Đổi team đi bác, đã là dân thường rồi mà lại thuộc cái bang thì...:D

Ngại lắm.vì khi đọc lại nhật ký mình luôn tự chửi mình.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,211 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 215 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 101 Xem / 5 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 482 Xem / 38 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,563 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên