Muốn trở thành Crypto Trader thứ thiệt thì cần làm gì?

DuongHuy

Administrator
Thành viên BQT
28,472
153,790
Bài này xin dành cho các anh em Crypto Trader, những người đang phải gánh chịu sóng thần sau cú sụt giảm đến hơn 50% của Bitcoin chỉ trong vòng 1 tháng. Không phải anh em nào cũng thua lỗ khi Bitcoin giảm. Có anh em lỗ ít, có anh em lỗ nhiều vì trade các loại Altcoin. Anh em chơi shitcoin thì mỗi ngày lên xuống vài chục % là chuyện thường tình rồi. Hôm nay, buồn nhất là các anh em chơi lending.

Khi thị trường crypto xanh rực cuối năm rồi, crypto trader nào mặt mày cũng hớn hở như hoa. Anh em ít thì vài chục %, anh em nhiều thì x5 x10. Trading crypto còn dễ hơn cả đi tắm hay ăn cái kẹo, vì làm mấy cái kia còn tốn sức, chứ trade crypto cứ bấm nút là có lời. Bỗng nhiên, các anh em mới vào nghề nghĩ rằng, crypto sinh ra là để...giúp mình trở thành tỷ phú. Anh em nào cũng hăng hái chuẩn bị Lấy Trading Crypto Làm Nghề Sinh Sống Hàng Ngày. Trader sao dễ thế này mà mấy ông nội đánh forex suốt ngày cháy tài khoản nhỉ?

Trade Crypto cuối 2017 quá dễ để kiếm tiền

Thành thật mà nói, trong làng Trader Việt Nam, tầng lớp Crypto Trader là tầng lớp hậu bối nhất, sinh sau đẻ muộn nhất. Tôi không có ý miệt thị ở đây, chỉ là tôi muốn nói rằng các anh em là người ít kinh nghiệm nhất.

Siêu Trader Jesse Livermore từng nói "Không có gì mới mẻ trên Phố Wall, vì đầu cơ vẫn sẽ luôn như những ngọn đồi, những gì thị trường chứng khoán diễn ra hôm nay đã xảy ra trước đó và sẽ xảy ra trong tương lai”. Công nghệ Blockchain là mới, Bitcoin là mới, nhưng trò chơi mà các anh em crypto trader tham gia vào, trò chơi mang tên đầu cơ giá, là trò chơi cũ xì rồi. Trong trò chơi này, tham và sợ là chủ xị. Các anh em stock trader và forex trader hiểu điều này rõ hơn. Công nghệ mới đến rồi đi, mới rồi cũ, nhưng trò chơi trading đầu cơ luôn là trò cũ, tức là thằng nào chơi càng lâu, sống càng lâu thì càng nhiều cơ hội được....sống tiếp.

Trading thực sự là trò chơi sinh tồn khắc nghiệt

Vì sao trading crypto sung sướng?

Đầu tiên, do trading crypto là trò mới và xu hướng thì tăng nên thiên tài crypto trader xuất hiện rất đông. Trò này tôi đã thấy ở chứng khoán Việt Nam hồi 2007 rồi. Ai cũng giàu lên nhờ chứng khoán. Nhưng khi giá vnindex từ đỉnh 1170 đổ xuống đáy dưới 250 trong vài năm sau, số người bán nhà ra đường còn muốn đông hơn số làm giàu từ chứng khoán. Khi market đảo chiều, nó lấy lại hết, thậm chí lấy thêm, những gì nó đã cho anh em trước đó.

Tiếp theo, trading crypto không có đòn bẩy nên hoàn toàn không có cháy tài khoản. Coin hoặc token anh em mua chưa có con nào về 0 cả, tức là luôn còn, mà còn tiền thì còn hi vọng, không dứt ra được. Mà không cháy thì không có bài học nào được rút ra để học, vì "tôi đã thua lỗ hết đâu, chỉ có đang âm vốn 1 chút thôi mà. Mai mốt thị trường x100 lại thì tôi lời". Anh em cứ thế mà sống chung với hi vọng và không chịu thay đổi. Nếu may mắn nó lên lại có lời, anh em lại thoải mái cao giọng "Nghe làm nồi gì mấy thằng vớ vẩn, thị trường xuống rồi lại lên". Hold to die là một trong những trò chơi ngu ngốc nhất mà chẳng dân tài chính chuyên nghiệp hay muốn trở nên chuyên nghiệp nào chơi cả.

Thứ ba, đa số anh em vào crypto với số tiền vừa phải nên áp lực chưa cao. Thậm chí nhiều bạn sinh viên còn coi đây như là....game online, nhưng được đổi sang 1 từ ngữ rất sanh chảnh là "nhà đầu tư tiền thuật toán", "nhà đầu tư blockchain" hay Crypto Trader như trên. Trade với vốn vài triệu thì mới gọi là chơi cho biết thôi. Tiền ít nên mất cũng chả sao, vẫn vui chán.

Làm sao để thắng game đầu cơ crypto?

Muốn thắng game này, phải trở thành trader đúng kiểu, như kiểu mấy anh em forex trader trên diễn đàn này. Mà bắt đầu bao giờ cũng bằng việc học. Anh em muốn đầu cơ, tức là quan tâm mai mốt giá có lên không, thì cái đầu tiên anh em phải nghiên cứu là cái biểu đồ giá. Muốn biết giá lên xuống thì phải xem giá, hiểu giá, đọc giá. Cơ bản nhất là biểu đồ giá mà anh em Crypto không xài thì tôi cũng không biết nói gì nữa. Qua lớp học phân tích biểu đồ của TraderViet mà đọc bài, chỗ nào không hiểu thì vác qua các mục khác comment hỏi. Sợ quê thì clone nick ra mà hỏi. Không hiểu được giá thì dẹp đi đừng trade nữa.

Thứ hai, hãy tìm hiểu tư duy của trò chơi trading này. Tư duy xác suất, quản lý rủi ro, quản lý vốn, bỏ giấc mộng làm giàu dễ giàu nhanh, quản lý cảm xúc, hệ thống giao dịch....và cả tỷ cái khác nữa. Biết lờ mờ xong còn phải xài đi xài lại nhuần nhuyễn vài năm, lúc đó may ra kiếm được tiền thật sự trong thế giới crypto. Đừng mong coi đây là nghề kiếm sống trong 3-4 năm vào nghề. Học đại học 4 năm ra còn viết chưa được cái đơn xin việc kia kìa.

Thứ ba, hãy chọn bạn mà chơi, chọn lãnh tụ mà theo. Tôi thấy rất hài khi nhiều anh em crypto cứ lên hết facebook đến telegram và hỏi "anh chị ơi, em đầu tư coin này được không?" hoặc "anh leader ơi, anh thấy coin này thế nào". Những con sâu cái kiến kiểu này sớm hay muộn sẽ mất hết tiền, thôi rút ra đi mua cái iphone xài đi cho nó được lâu. Còn cứ đi theo ông leader nào hô hào Trade Coin dễ, có robot trade coin kiếm ngàn tỷ thì cứ mời ổng lên ngân hàng nhà nước hoặc công an để ổng làm giàu cho đất nước, chứ loại đó giờ hiếm lắm, đến dân chuyên nghiệp bên Mỹ còn không có huống hồ Việt Nam. Cách anh em chọn bạn cùng trade, chọn cộng đồng cùng tham gia là cách thức quyết định thành công của anh em trong cuộc đời trading.

Crypto Trader, hãy cứ vui khi đời còn cho phép. Tiền mất đã mất rồi. Việc bây giờ là anh em học được gì từ sự mất mát của mình, hay anh em chỉ nghĩ do "xui" thôi. Nếu không học được gì thì anh em sẽ lại vấp đúng chỗ đó lần nữa, lại mất tiền ngu thêm lần nữa.

Chúc anh em Crypto và toàn thể anh em TraderViet cuối tuần vui vẻ nhé !!!

>> Trade Coin ở Việt Nam - Một cơn sốt khủng và rồi cái gì sẽ đến?

>> Tâm sự một thanh niên đầu tư coin khi BTC sập đêm qua: Con tim tôi đau quá !

Giới thiệu sách Trading hay
Các Phương Pháp Price Action Kinh Điển

Bộ sách tổng hợp các phương pháp Price Action truyền thống và hiện đại, với các hướng dẫn cụ thể và dễ áp dụng cho nhà giao dịch
Sáng mở mắt ra đọc được bài của admin thấy chí lí lắm, người có tâm, có tầm trong giới trader khai sáng cho ae. Tui không đầu tư crypto nhưng thấy bạn bè người quen chơi crypto MLM mà thấy hoảng. Trước thị trường crypto là 1 chiều, chỉ có chiều lên mà không có chiều xuống nên kiếm tiền dễ. Mình cũng chả khuyên được họ, nói họ là sẽ có lúc xập thì mất trắng thì họ bảo mình nhát gan, muốn giàu thì gan phải to mới làm giàu được.

Vừa chuẩn bị vào giấc mơ đẹp thì bác lại đánh thức mình :( , giận quá đi :D

Đọc bài của bác Huy thấy thấm quá,đêm qua e đã trải nghiệm đc 1 số điểm bác nói ở trên,đã phải cắt lỗ cơ số lệnh để vượt qua cái mức ký quỹ 100%. Ước gì e được đọc sớm hơn!

Đã bước chân vào crypto hoặc FX mà ko chịu khó đi học hỏi ko tập phân tích mà muốn làm giàu nhanh thì không sớm thì muộn cũng về với cát bụi , cái thành công nó không nằm ở GAN HÙM hay GAN GẤU mà làm giàu nó chỉ thành công cho ai biết kiên trì bền bỉ và chấp nhận thất bại , crypto và FX không dành cho thành phần LÀM BIẾNG NGỒI KHÔNG MÀ ĂN BÁT VÀNG .

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 544 Xem / 18 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 241 Xem / 8 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 338 Xem / 27 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 356 Xem / 17 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,667 Xem / 76 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên