Naked trading - Làm sao để giao dịch CHART TRƠN một cách HIỆU QUẢ?

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,288
32,439
Xin chào cả nhà!

Bạn có đang bị quá tải với hàng tá các indicator? Nếu vậy, naked trading ( phương pháp giao dịch với chart trơn) sẽ là một sự lựa chọn thay thế tuyệt hảo dành cho bạn!

Naked trading tức là giao dịch mà không cần đến sự trợ giúp từ các chỉ báo kỹ thuật, và cũng có thể được gọi là giao dịch hành động giá ( price action trading).

Một số người có thể khuyên các bạn chỉ nên sử dụng tối đa là 2 indicator, nhưng riêng đối với các ‘naked trader’ thì họ sẽ khuyến nghị không sử dụng bất kỳ chỉ báo nào. Vấn đề về các indicator đó là chúng không phải tín hiệu mua hay bán. Chúng chỉ nói cho bạn biết một điều gì đó về thị trường, và nhiệm vụ của bạn với tư cách là một trader, là phải quyết định xem liệu các chỉ báo đó có đáng giao dịch hay không hoặc liệu chúng có đáp ứng các tiêu chí mà bạn tìm kiếm hay không.

Trong bài viết này, mình sẽ giải thích cho các bạn hiểu naked trading là gì và cách để các bạn kết hợp nó vào trong phong cách giao dịch của mình nhé!

Naked trading (phong cách giao dịch trần trụi) là gì?

Naked trading dựa vào thị trường với tình hình hiện tại của nó, tức là giá hiện tại, chứ không phải giá tương lai hay quá khứ. Nôm na tức là bạn sẽ trade dựa trên nến và biểu đồ ngay trước mặt bạn, ngoài ra không có gì khác cả.

Trước khi thử món ‘naked trading’, các bạn phải đảm bảo rằng mình đã hiểu rõ về các loại mô hình nến khác nhau cũng như ý nghĩa của chúng. Việc tìm hiểu cách đọc biểu đồ và mẫu hình nến là một phần quan trọng trong quá trình học hỏi cách trở thành một forex trader. Nếu bạn không học cách phân tích những thứ này, sẽ rất khó đẻ học được cách trade. Việc biết cách đọc biểu đồ và mẫu hình nến nên là những thứ đầu tiên để các trader học hỏi. Một vài trader thậm chí sẽ khuyên bạn nên học cách giao dịch chart trơn trước khi học cách sử dụng các indicator nữa!

Các indicator chỉ tốt trong việc phân tích chuyển động trong quá khứ, nhưng chúng không quá tốt trong việc dự đoán những bước đi trong tương lai. Do vậy, bạn cần phải hiểu hành động giá là gì, chứ không chỉ trade theo tín hiệu của một hai chỉ báo bạn sử dụng. Bằng cách phân tích hành động giá, bạn sẽ thấy rõ hơn thị trường đang làm gì và hướng đi tiềm năng tiếp theo của nó.

Naked trading cũng có nghĩa là đơn giản hoá các giao dịch của bạn. Bằng cách lược bỏ các chỉ báo, bạn sẽ giao dịch hoàn toàn dựa trên tình hình thực tế. Naked trading có thể được coi là một hình thức phân tích kỹ thuật vì bạn chỉ phân tích những thông tin trước mặt bạn. Mặc dù vậy, bạn không nên bỏ qua phân tích cơ bản, vì nó vẫn rất hữu ích. Tốt nhất, bạn nên xem lịch tin kinh tế Forex của mình để biết khi nào thì các sự kiện quan trọng có thể diễn ra. Một số trader sẽ không giao dịch khi những sự kiện này diễn ra, trong khi một số khác thì lại cố gắng giao dịch với sự biến động mà các sự kiện ấy có thể mang lại.

Thấu hiểu xu hướng

Một điều cốt lõi mà các forex trader cần phải hiểu về thị trường đó là nó di chuyển theo chu kỳ. Một chu kỳ thị trường điển hình có thể bắt đầu tại mức thấp đi ngang, rồi từ từ đi lên, rồi dần dần xu hướng giảm sẽ xuất hiện, và sau đó lại bắt đầu lại từ đầu. Những bước đi này là cực kỳ quan trọng mà bạn cần phải nắm được khi giao dịch theo phương pháp Naked trading. Chúng không chỉ xuất hiện trên các biểu đồ lớn, mà bạn cũng có thể nhìn thấy chu kỳ này ở các mẫu hình hoặc các biểu đồ với quy mô nhỏ nữa. Một naked trader điêu luyện sẽ biết giao dịch theo hướng của những xu hướng này, chứ không phải là ngược xu hướng.

Thấu hiểu tâm lý thị trường

Bạn cần phải thâm nhập vào thị trường trước khi để cho “tiền ngốc” làm thay mình điều đó. Một trader khôn ngoan cần phải biết được thị trường chuyển động nhanh như thế nào. Về cơ bản, chúng ta phải nắm được độ biến động hiện tại của thị trường là như thế nào.

Biến động là một điểm cộng vì nó thể hiện cho cơ hội tham gia vào thị trường, mặc dù quá nhiều biến động cũng có thể gây nguy hiểm cho bạn, đặc biệt là khi không sử dụng indicator. Vậy mới nói, thị trường đi ngang là hoàn toàn bất khả thi để trade theo phương pháp Naked trading.

Trendlines và các ngưỡng kháng cự - hỗ trợ

Naked trader vẫn có thể sử dụng trendlines (đường xu hướng) và các ngưỡng kháng cự - hỗ trợ. Một điều quan trọng cần phải nhớ khi giao dịch theo hỗ trợ - kháng cự đó là bạn không nên vẽ quá nhiều đường. Chỉ vẽ ra các ngưỡng mà bạn hoàn toàn chắc chắn, nhiều nhất là 5 ngưỡng và hãy vẽ những ngưỡng càng có tính cập nhật càng tốt.

Nếu bạn thực sự muốn thử Naked trading nhưng vẫn muốn có được confirmation để thực sự giao dịch thì việc sử dụng trendlines hay kháng cự - hỗ trợ quả là một ý hay!

Bất cứ ai cũng có thể giao dịch theo Naked trading?

Naked trading có thể không dành cho bạn, nhưng nó vẫn hữu ích để trader chúng ta tìm hiểu. Mỗi trader nên thử ít nhất một lần. Ngay cả khi bạn không thích Naked trading thì một số trader vẫn khuyên rằng bạn nên tìm kiếm hành động giá trước và sau đó mới là xem xét đến các chỉ báo kỹ thuật.

Các chỉ báo có thể được sử dụng như một sự xác nhận rằng giao dịch đó là đáng tin. Điều này cũng có thể được hiểu là "vùng hợp lưu" - nơi có hai hoặc nhiều dấu hiệu cho bạn biết rằng bạn nên thực hiện giao dịch.

Bằng cách giao dịch theo phương pháp Naked trading real-time, bạn cũng sẽ tiết kiệm thời gian của mình khi không phải suy nghĩ về phân tích hay bỏ lỡ các cơ hội quan trọng. Điều này làm cho trading trở nên đơn giản hơn, ít căng thẳng hơn và chính xác hơn.

Tuy nhiên, bạn vẫn cần phải có một kế hoạch giao dịch và đặt ra cho mình những mục tiêu phù hợp. Đừng nhảy vào Naked trading mà không biết khi nào bạn nên vào và thoát khỏi thị trường nhé!

Các vấn đề cần lưu ý với phương pháp Naked trading

Một nhược điểm của Naked trading đó là nó đòi hỏi ở trader rất nhiều kỹ năng. Đối với nhiều trader, đây không phải là điều họ có thể làm được ngay lập tức. Phải mất rất nhiều thời gian để nhận ra cách thị trường có thể di chuyển. Trong các tình huống rủi ro, tốt nhất là bạn vẫn nên sử dụng các indicator để hoàn toàn đảm bảo rằng cú trade đó là chắc ăn.

Một hạn chế khác của Naked trading đó là nó có thể khiến việc trở thành một trader nhất quán có vẻ gian nan hơn. Bạn cũng cần phải dựa vào trực giác của mình, điều này có thể sẽ mất rất nhiều thời gian để mài dũa cho nhạy bén. Vì vậy, đừng kỳ vọng sẽ kiếm được lợi nhuận ngay lập tức với phương pháp giao dịch này.

Việc học cách giao dịch theo chart trơn cũng giống như việc học lái xe ô tô vậy. Bạn cần phải học cách cảm nhận chiếc xe trước tiên, đó là điều cốt lõi duy nhất! Nếu không thể bắt kịp nhịp đập của thị trường, bạn rất có thể sẽ mất lái và rơi xuống vực thẳm.

Do đó, một lời khuyên cho những người mới bắt đầu đó là các bạn có thể giao dịch với các indicator trước để tập làm quen, rồi mới từ từ chuyển sang kiểu Naked trading này. Hoặc ít nhất là các bạn phải thực hành trên tài khoản demo, hoặc chỉ đơn giản là theo dõi thị trường và xem liệu bạn có thể dự đoán những chuyển động nào sẽ diễn ra dựa trên kiến thức của bạn về mô hình nến/ biểu đồ. Bạn biết đấy, để có thể tạo ra một chiến lược giao dịch hiệu quả với mình, bạn cần phải kinh qua rất nhiều chiến lược khác nhau mà, phải vậy không?

Lời kết

Một vài điểm mấu chốt mình muốn đúc rút ra ở phần kết gửi đến các bạn đó là:
  • Naked trading là khi bạn trade mà không dùng đến indicator. Nó cũng có thể được gọi là giao dịch theo hành động giá.
  • Trader cần phải hiểu rằng thị trường luôn chuyển động theo chu kỳ. Bạn nên giao dịch theo xu hướng, thay vì ngược xu hướng.
  • Các Naked trader nên có khả năng nhận diện ra các mô hình nến và hành động giá phổ biến. Đây được coi là một dạng thức của phân tích kỹ thuật.
  • Trong một số tình huống, việc giao dịch dựa vào chỉ báo kỹ thuật vẫn là một lựa chọn khôn ngoan hơn. Các indicator có thể đóng vai trò như confirmation để bạn thực hiện giao dịch một cách tự tin hơn!

Nguồn: trading-education

Nếu thấy bài viết hay và hữu ích thì đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách của Phù Thủy Trader Mark Minervini

Mark Minervini là một huyền thoại của giới trading toàn cầu. Bộ sách này mang đến các kiến thức cơ bản nhất về phương pháp giao dịch của Mark Minervini
Mình có thể hiểu thế này không nhìa???
Naked chart -> biểu đồ cởi truồng -> chúng ta nên nhìn vào thứ gì đó cởi truồng! @@

Với chiến lược giao dịch theo Price action Việc dùng thêm Indicator cũng nên xem là các tín hiệu hỗ trợ thêm thôi, và hạn chế dùng. Nếu không, dễ quay lại việc dùng các chỉ báo khác.

Sức mạnh của naked trading là có thật, tối qua em cởi truồng ngồi trade và ăn được 3% ạ :cool:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 456 Xem / 45 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 209 Xem / 2 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 563 Xem / 12 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,747 Xem / 14 Trả lời
  • phaisinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 75 Xem / 1 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên