Năm câu hỏi cần tự hỏi trước khi mở tài khoản giao dịch thật.

DuongHuy

Administrator
Thành viên BQT
28,166
153,350
Giao dịch demo (giao dịch trên tài khoản ảo) là một phần của quá trình giúp trở thành một trader có thể kiếm được lợi nhuận bền vững. Demo là để giúp chúng ta luyện tập trở thành trader mà không phải gánh rủi ro giao dịch tiền thật. Demo cũng để giúp chúng ta rèn luyện kỉ luật và cả cách quản lý rủi ro (quản lý tiền – money management). Quan trọng hơn, demo giúp đem lại kinh nghiệm ở các môi trường thị trường khác nhau nhằm để trader phát hiện cách trade phù hợp

Nhưng khi nào thì nhận biết được bản thân đã đạt được “cảnh giới” gì đó để nhảy sang giao dịch tiền thật? Dưới đây là 1 số câu hỏi, dựa trên kinh nghiệm, mà bạn phải trả lời một cách rõ ràng, không ngập ngừng là “CÓ” nếu muốn bỏ tiền thật vào để trade

Bạn đã trade demo được 6 tháng chưa?

Đây là câu hỏi quan trọng, vì thị trường luôn thay đổi, có nghĩa là nhữnghệ thống giao dịch bạn đang dùng trên demo nhiều khi không chạy “ngon lành” được hết 6 tháng. Có đầy đủ kinh nghiệm khi thị trường thay đổi thói quen là điều rất quan trọng cho sự “sống còn” của bạn sau này.

Bạn đã thử nhiều kiểu trade khác nhau chưa?

Có rất nhiều kiểu trade và hệ thống giao dịch khác nhau. Bạn có chắc đã tìm được “bí kíp” phù hợp với mình chưa? Hãy chắc chắn rằng đã thử qua scalping (đánh nhanh chạy nhanh trong vòng vài phút), giao dịch trong ngày, giao dịch tự động… Bạn cần dùng thử hệ thống giao dịch cả lúc nó trúng lẫn không trúng, và nó quan trọng để giúp bạn hiểu tất cả các lựa chọn và tìm thấy hệ thống mà bạn cảm thấy thoải mái khi dùng nhất, trước khi chuyển sang tiền thật

Lượng giao dịch lời của bạn có hơn giao dịch lỗ trong dài hạn không?

Nếu bạn không thể kiếm lợi nhuận khi trade demo, thì khả năng bạn không nên giao dịch thật. Giao dịch thật khác hoàn toàn. Khi bạn trải nghiệm chuỗi thua lỗ với tài khoản thật, những quyết định cảm tính sẽ vượt trên tâm trí bạn, dẫn đến những lệnh lỗ nối đuôi nhau liên tục. Hãy chắc chắn rằng bạn giao dịch thắng trên demo trước khi mở tài khoản thật nhé.

Bạn có quá trình giúp ghi lại và xem lại những giao dịch của bạn để nâng cao trình độ không?

Nhiều khi điều này bị các forex trader bỏ qua, đơn giản vì họ không có thời gian và/hoặc kỷ luật để duy trì việc làm nhật ký giao dịch. Tôi chắc chắn rằng nếu bạn bỏ thời gian để ghi và xem lại các giao dịch của bạn khi bạn còn trade demo, thì việc giao dịch tiền thật của bạn sẽ có lợi nhuận.

Và điều này dẫn đến câu hỏi quan trọng nhất bên dưới:

Bạn đã xây dựng một kết hoạch giao dịch và quy trình mà nó hiệu quả đối với BẠN?

Không có một kế hoạch giao dịch và quy trình vững chắc, tài khoản của bạn có thể chịu số phận bi thảm ngay khi khởi đầu. Bạn cần một kế hoạch giao dịch riêng, giúp bạn theo sát và bảo vệ bạn khỏi vào lệnh kiểu may rủi, tình cờ.

Nếu bạn trả lời “KHÔNG” hoặc trả lời kiểu ngập ngừng “Tôi nghĩ vậy”, bạn có thể nên suy nghĩ lại việc trade thật. Nếu bạn đã giao dịch với tài khoản thật nhưng bạn cảm thấy nhiệt sau vài lệnh lỗ, có thể bạn nên lùi lại một bước và tự đánh giá lại. Thực ra, chả có gì là xấu hổ khi giao dịch demo cho đến khi bạn sẵn sàng.

Nguồn bài viết Babypips.com

Nguồn hình ảnh Mechanictomillionaire.com

Nguồn hình ảnh Lifehack.org

Vài lời

Đây đều là các câu hỏi rất hữu ích để chúng ta tự hỏi trước khi giao dịch thật. Đừng để một vài hệ thống giao dịch hay một vài “chuyên viên tư vấn” nào đó cho bạn thấy rằng “kiếm tiền trên thị trường forex thật dễ dàng”. Thực tế rằng có trên 95% số người mới giao dịch là thua lỗ, cháy sạch và tất nhiên lúc nào bạn cũng nghĩ là không có bạn trong số đó (Ừ, có vẻ như ai cũng là thần đồng forex cả). Đừng đùa giỡn với tiền thật, đặc biệt là những đồng tiền mình khó khăn để kiếm được. Hãy tập luyện trên demo 1 cách nghiêm túc. “Thao trường đổ mồ hôi thì chiến trường bớt đổ máu”.

Good luck trading !!!

Giới thiệu sách Trading hay
Các Phương Pháp Price Action Kinh Điển

Bộ sách tổng hợp các phương pháp Price Action truyền thống và hiện đại, với các hướng dẫn cụ thể và dễ áp dụng cho nhà giao dịch
Luyện demo xong, bước tiếp theo là luyện giao dịch thật với TK nhỏ và sau đó mới tăng dần. Thường luyện demo cho ngay TK 100.000 USD đánh 0.01 lot, đánh linh tinh loạn xạ kiểu gì cũng lãi, thế là máu mở luôn TK thật 100.000 USD ;)

Luyện demo xong, bước tiếp theo là luyện giao dịch thật với TK nhỏ và sau đó mới tăng dần. Thường luyện demo cho ngay TK 100.000 USD đánh 0.01 lot, đánh linh tinh loạn xạ kiểu gì cũng lãi, thế là máu mở luôn TK thật 100.000 USD ;)
oh thế sau đó có hết máu không ạ

oh thế sau đó có hết máu không ạ
Hehe TK thật tâm lý nó khác, lúc đấy lại đòi hỏi tỷ suất lợi nhuận trên vốn phải cao hơn => đánh lot lớn => không kiểm soát được => hết máu lúc nào không hay.

vầng em đánh demo rồi đánh thật .. dùm, giờ lại đánh demo lại.... thú thật đánh kiểu j cũng cháy có điều lần demo sau có vẻ lâu cháy hơn

vầng em đánh demo rồi đánh thật .. dùm, giờ lại đánh demo lại.... thú thật đánh kiểu j cũng cháy có điều lần demo sau có vẻ lâu cháy hơn

Demo TK 100.000 USD đánh 0.01 lot thì bao lâu mới cháy bạn? Chắc bạn lại đánh full margin roài.

Từ khi cháy tk đầu tiên, đánh demo mãi mà vẫn chưa có lợi nhuận ổn định, ko cháy nhưng vất vưởng như mấy con zombie. Định nạp ít $ lấy lại cảm giác trade tiền thật mà trả lời mấy câu hỏi của bác xong em lại nhụt chí :(

Demo TK 100.000 USD đánh 0.01 lot thì bao lâu mới cháy bạn? Chắc bạn lại đánh full margin roài.
ah tài khoản demo 533gbp lên 1000gbp giờ lại rớt 885 gbp toàn đánh 0.1 ít khi đánh 0.02 .... thử nghiệm chút tâm lý giao dịch thôi, còn như bác nói 100.000 usd đánh 0.01 lot không biết là bác đánh 1 lúc bao nhiêu lệnh nếu là 1 lệnh thì .. cũng khá nhiều lượt vào lệnh đó

Demo, TS 100k, làm 1 lệnh 0.1 Lot, để cả năm, không lời mới lạ.
Tk Live, 1000K. vào lệnh 0.1 thử xem.
Có tk mới ngay

Hồi ấy e cũng luyện demo đến nửa năm. Ăn nằm với nó mãi rồi đánh thật. Tháng đầu 90% tk, tháng sau âm hết lãi tháng trước, tháng sau nữa coi như làm lại từ đầu 100% tk. Đến nay tuy lợi nhuận vẫn đạt nhưng đánh nhỏ lại<=>rủi ro thấp hơn, nhẹ nhõm hơn rất nhiều. Giờ thành day trader ngày kiếm tô phở ko xin tiền mẹ nữa hehe

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,479 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,522 Xem / 94 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 362 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 332 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên