Nạp tiền qua IB Việt - Lành ít dữ nhiều?

DuongHuy

Administrator
Thành viên BQT
28,195
153,379
Việc nạp tiền qua IB, tức qua bên môi giới, là việc không mới đối với nhiều forex broker ở Việt Nam. Việc này được hiểu nôm na là khi một trader mở tài khoản xong, thay vì trader phải tự mình nạp tiền cho broker bằng con đường nào đó như nạp qua thẻ visa master, nạp qua ngân lượng, nạp qua local bank, nạp qua neteller... thì lại đưa tiền cho người mở tài khoản cho mình là IB - Introducing Broker - tức là người môi giới, và IB đem tiền đó đi nạp lên sàn. Lợi điểm của việc này thì khá rõ ràng, đó là sự đơn giản. Cứ đưa tiền là xong, chẳng cần nghĩ ngợi gì về giấy tờ thủ tục, không cần bấm nút hay đăng ký đăng nhập ở đâu. Nhưng hại điểm, cũng rõ ràng không kém, đó là liệu IB đó đáng tin cậy hay không?

Chúng ta cùng xem 1 câu hỏi của một bạn đăng trong group fb Forex - Đầu tư thông minh nhé

Câu chuyện của anh bạn trên là câu chuyện của 1 người mở tài khoản xong đưa tiền cho IB mở tài khoản nạp giúp mình với số tiền 1.000 usd, tương đương 23 triệu. Kết quả là chuyển tiền xong không thấy người kia liên lạc lại.

Tôi không biết đoạn kết là bạn của chúng ta có lấy lại được tiền không.

Tôi may mắn sống được hơn chục năm trong cái nghề này, và cũng đã từng làm cho broker được khoảng 5 năm. Những câu chuyện như trên tôi tận mắt chứng kiến hoặc nghe kể là không thiếu. Nhiều trường hợp khách hàng bận việc, gọi nhân viên qua đưa tiền đi nộp giúp, rồi nhân viên...đi luôn. Số tiền lúc thì vài triệu, lúc thì vài chục triệu. Khi khách hàng lên công ty đòi thì rõ ràng chẳng có bằng chứng nào cho thấy công ty cử nhân viên đó đi lấy tiền cả. Việc đưa tiền là việc cá nhân giữa khách hàng và nhân viên, công ty không biết và không can thiệp được. Rốt cuộc khách hàng phải tự đi tìm nhân viên mà xử.

Quay trở lại câu chuyện anh em nạp tiền lên sàn thông qua IB cũng vậy. Có những đầu IB rất lớn và uy tín, có thể làm nạp rút cho anh em nhanh chóng. Tuy nhiên, nếu phải đưa tiền cho người khác để nạp cho mình mà không có mảnh giấy xác nhận, thì tốt nhất là không nên. IB bản chất không phải là nhân viên của sàn, không đại diện cho sàn. Đưa tiền cho IB là đưa tiền giữa cá nhân với cá nhân. Mất tiền thì cứ khởi kiện dân sự thôi.

Vậy nếu trường hợp bị IB lấy tiền luôn thì sao?

Chỉ còn cách qua nhà người ấy nói chuyện trước rồi tính. Nói chuyện ok thì chúng ta làm cái lịch trả tiền dần hoặc cấn trừ bằng cái gì đó. Nếu nói chuyện không ok thì đâm đơn kiện dân sự thôi. Nói chung đi kiện là con đường cuối cùng vì "được vạ thì má đã sưng"

Tóm lại, phòng bênh hơn chữa bệnh. Cứ tiền mình mình nạp mình rút. Thủ tục khó khăn 1 chút cũng không sao, tập làm cho quen. Còn nếu nạp rút qua IB thì chọn người có uy tín hoặc chỉ nạp rút với số tiền nhỏ tầm 100 - 300 usd là được.

Các đội nhóm IB ở Việt Nam bây giờ biến tướng khá nhiều. Đa cấp, thịt khách hàng, mark up (kê giá), kéo khách vào sàn tào lao... khá nhiều. Cẩn thận không thừa đâu anh em

Giới thiệu sách Trading hay
Thấu hiểu Hành vi giá Thị trường Tài chính - Understanding Price Action

Là quyển sách hướng dẫn giao dịch Phương Pháp Price Action của Bob Volman, chỉ sử dụng duy nhất một đường MA và cấu trúc thị trường cùng hành vi giá để tìm kiếm lợi nhuận
a cho e hỏi lập tài khoản qua ib của người khác thì nạp rút có bị như thế k a, hay mình cứ tự ra nộp tiền vào tài khoản của mình thì k bị sao cả

a cho e hỏi lập tài khoản qua ib của người khác thì nạp rút có bị như thế k a, hay mình cứ tự ra nộp tiền vào tài khoản của mình thì k bị sao cả
Mình tự nộp bác ạ. IB chỉ là giới thiệu mình cho sàn đó và họ được sàn trả hoa hồng cho việc giới thiệu bác

Tiền mình mình xài, đừng để IB nó xài dùm. IB đã ăn com rồi, rebate ko trả mình thì thôi còn làm vầy nữa thì thất đức quá!

Từ ngày mở tk thông qua link IB mà chả hỗ trợ đc gì cả, từ đó mình cũng học cách tự túc luôn, riết rồi cũng quen. Gmail cho sàn toàn dùng google dịch :D

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 342 Xem / 16 Trả lời
  • captainfx trong Chuyện bên lề 740 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 179 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,242 Xem / 32 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên