Nên hay không nên giao dịch ngoại hối? Hãy xác định kỹ hoàn cảnh trước khi bước vào nghề!

Nên hay không nên giao dịch ngoại hối? Hãy xác định kỹ hoàn cảnh trước khi bước vào nghề!

Bianas

Senior Mod
Đã Xác Nhận
Trial mod
5,114
29,770
Chào anh em!

Trong nghề trading này, đâu đó có khoảng 90% trader thất bại và chắc hẳn anh em đang/đã từng đặt câu hỏi, tại sao hầu hết chúng ta đều mất tiền? Có rất nhiều câu trả lời, nhưng thuyết phục nhất chính là: Muốn kiếm tiền quá nhanh mà quên mất việc phải xây dựng kỹ năng giao dịch.

Một khi chúng ta quyết định được rằng giao dịch có phù hợp với mình không thì khả năng chúng ta cố gắng và đạt mục tiêu cuối cùng (kiếm lợi nhuận ổn định) sẽ cao hơn, và trong bài này chúng ta sẽ đi tìm câu trả lời ngàn vàng đó!

5 lý do tại sao bạn không nên giao dịch ngoại hối

Nếu anh em thấy mình có những đặc điểm dưới đây thì tốt nhất là không nên/ khoan bước chân vào nghề:

1. Bạn không có tiền dư!

Thị trường luôn biến động và trader khi giao dịch luôn phải đối mặt với những rủi ro mất tiền, thua lỗ liên tục có thể khiến tài khoản dễ dàng về 0, mà dân gian gọi là cháy.

Đó là chưa kể việc chúng ta sử dụng đòn bẩy, tức dùng vốn ít để giao dịch khối lượng lớn. Điều này cho phép chúng ta tạo ra lợi nhuận lớn, nhưng bên cạnh đó là rủi ro cụt vốn rất nhanh.

Do đặc thù như vậy nên bạn không được dùng số tiền mà bạn không thể mất để giao dịch, nó sẽ không khiến bạn đổi đời mà chỉ khiến tình hình thêm tồi tệ.

2. Bạn không biết rõ mình đang làm gì!

Đừng hiểu lầm, tôi không đang nói đến việc buy/sell mà những thứ đằng sau nó! Hãy thử đặt các câu hỏi dưới đây, và nếu bạn không có câu trả lời thì trading không dành cho bạn, hoặc ít nhất là chưa phải bây giờ!
  • Bạn có biết những kiến thức cơ bản nhất về thị trường?
  • Bạn có biết thị trường vận hành như thế nào, cái gì ảnh hưởng đến chúng?
  • Bạn có một chiến lược giao dịch hoàn chỉnh?
  • Chiến lược quản lý vốn của bạn là gì (thật cụ thể và chi tiết)?

3. Bạn không thể kiểm soát bản thân khi sai lầm/ khi thua lỗ

Cái này liên quan đến tâm lý và thật khó để có thể kiểm soát nó trong ngày một ngày hai.
Tuy nhiên, không có chiến thắng nào mà không có mất mát cả. Những lệnh thua là một phần tất yếu của cuộc chơi này. Bạn cũng không cần phải đúng đến 90-100% để có thể có lợi nhuận, đôi khi chỉ cần 30-40% và một mức reward (lợi nhuận kỳ vọng) tốt là đủ!

Đừng cố gắng đúng đến 9x% và rồi kết thúc trong tiếc nuối như bài viết này:

>> Trade 78 lệnh, thắng 77 lệnh, chỉ thua 1 lệnh và kết cục

4. Bạn sợ hãi rủi ro

Như đã đề cập, thị trường này luôn tiềm ẩn rủi ro đi kèm với những cơ hội lớn. Do vậy, bạn không thể tóm được cơ hội nếu là người sợ hãi rủi ro.

Trước mỗi lệnh bạn cần phải chuẩn bị tâm lý rằng nếu lệnh này thua, mình sẽ mất bao nhiều tiền. Còn nếu luôn luôn giao dịch với suy nghĩ “lệnh này mình sẽ thắng” thì tốt nhất là nên từ bỏ trading!

5. Bạn không có nhiều thời gian

Sẽ có rất nhiều người phản bác luận điểm này, nhưng hãy để tôi trình bày hết đã. Thời gian mà tôi nói ở đây chính là thời gian mà chúng ta mất từ khi bước chân vào nghề, không phải đơn giản chỉ là thời gian phân tích chart mà bạn bỏ ra để tìm cơ hội.

Đúng là khi bạn đã lão luyện và giao dịch trung – dài hạn (tôi khuyến khích bạn nên giao dịch kiểu này) thì việc phân tích thị trường chiếm rất ít thời gian hàng ngày của chúng ta, và đa phần phải tìm một việc khác để “giết” thời gian.

Cái tôi muốn nhấn mạnh chính là thời gian để bạn tích tụ kiến thức trước khi có thể sử dụng thuần thục nó. Thông thường quá trình này kéo dài từ 2-4 năm và bạn cần phải thực sự chú tâm vào nó, nếu bạn quá bận rộn thì tốt nhất là không nên dính vào trading, nó chỉ làm cho bạn mất tiền mà thôi!

Trên đây là những lý do chúng ta không nên giao dịch forex, nghe có vẻ hơi “bàn ra” rồi đúng không anh em, vậy cần có đặc điểm gì thì mới “đạt chuẩn làm trader”? Phần sau anh em sẽ rõ!

Chào anh em!

Tham khảo: MTS

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách Giao Dịch Thực Chiến của Trader Chuyên Nghiệp

Bộ sách tổng hợp những phương pháp giao dịch hiệu quả cao của những Trader chuyên nghiệp

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,042 Xem / 83 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 333 Xem / 21 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,366 Xem / 77 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 246 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 113 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 141 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 235 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên