Nên hay không nên tự xây dựng hệ thống giao dịch của riêng mình?

Bianas

Senior Mod
Đã Xác Nhận
Trial mod
5,145
29,840
Chào anh em,

Nếu đã mang danh là trader thì hẳn là anh em đã từng trải qua giai đoạn miệt mài tìm kiếm các hệ thống giao dịch và liên tục nhảy từ cái này sang cái khác để tìm được “chén thánh” hoặc ít nhất là hệ thống mà anh em ưng ý.

Tuy nhiên, theo quan sát thì mình thấy rất ít anh em sử dụng những hệ thống giao dịch nguyên bản – tức copy toàn bộ theo những gì được chỉ dạy, vậy có nên hay không khi tự xây dựng hệ thống giao dịch cho riêng mình? Trong bài viết này chúng ta sẽ bàn luận vấn đề đó!

Hệ thống giao dịch là gì?

Hệ thống giao dịch hiểu ngắn gọn là một bộ các quy tắc dựa trên các công cụ phân tích giúp trader tìm ra được các điểm giá để nhảy vào và thoát ra khỏi thị trường.

Độ phức tạp của hệ thống tùy thuộc vào số lượng công cụ và độ phức tạp của các công cụ mà trader sử dụng. Tuy nhiên cần lưu ý rằng độ phức tạp của hệ thống không tỷ lệ thuận với hiệu suất của nó mà đôi khi thường ngược lại, một hệ thống đơn giản nhưng nếu người dùng hiểu sâu về nó thì hiệu quả sẽ cao hơn.

Trước khi đi vào trả lời câu hỏi có nên tự tạo cho mình một hệ thống giao dịch hay không thì hãy xem xét ưu-nhược điểm của từng loại.

Hướng thứ nhất: Sử dụng hệ thống giao dịch sẵn có

Hệ thống giao dịch sẵn có là hệ thống mà anh em có thể tìm thấy ở một nguồn nào đó (trên mạng, trong sách, hoặc được truyền dạy…), những hệ thống như vậy có ưu-nhược điểm như sau:

Ưu điểm:
  • Dễ dàng tiếp cận.
  • Hiệu suất của hệ thống đã được kiểm chứng, từ đây chúng ta sẽ bớt mất thời gian cho khâu kiểm tra độ hiệu quả, và dễ dàng tìm kiếm các phản hồi.
  • Có độ tin cậy cao.
  • Không cần kinh nghiệm.
Nhược điểm:
  • Có thể tốn phí.
  • Có thể không hoàn toàn phù hợp với trader hoặc không đúng cái trader cần.

Hướng thứ hai: Xây dựng hệ thống giao dịch cho riêng mình

Việc xây dựng hệ thống giao dịch cho riêng mình có nghĩa là chúng ta phải tự mình kết hợp các công cụ lại với nhau để có trong tay một bộ các quy tắc như đã đề cập ở đầu bài.

Ưu điểm:
  • Có mức độ phù hợp cao với từng trader.
  • Có thể linh hoạt áp dụng các công cụ sở trường của từng người.
Nhược điểm:
  • Đòi hỏi trader phải có kiến thức (càng sâu càng tốt) về các công cụ mà mình định kết hợp.
  • Hiệu suất hệ thống chưa được kiểm chứng.
  • Tốn khá nhiều thời gian cho khâu thử nghiệm trước khi đưa vào sử dụng thực tế.
  • Thiếu đi sự khách quan (vì chỉ dựa trên một cái nhìn duy nhất).
  • Khó tìm được phản hồi (vì anh em là người sử dụng đầu tiên).

Vậy tóm lại là nên hay không nên tự xây dựng hệ thống giao dịch cho riêng mình?

Trước tiên, nếu anh em đang có trong tay một hệ thống giao dịch ưng ý thì xin chúc mừng. Phần trả lời cho câu hỏi mình sẽ đưa ra ý kiến cá nhân, đó là: anh em nên kết hợp cả hai để có thể tận dụng các ưu điểm và hạn chế các nhược điểm.

Điều đó có nghĩa là chúng ta có thể lấy một hệ thống giao dịch sẵn có và gần giống cái anh em cần, sau đó tiến hành tùy chỉnh, thêm vào những công cụ là sở trường của mình và bớt đi những cái rườm rà hoặc không phù hợp với cách giao dịch của anh em.

Việc làm này sẽ khiến chúng ta bớt đi thời gian thử nghiệm và đồng thời tăng xác suất của hệ thống vì khi này chúng ta được dùng những công cụ mà chúng ta lão luyện nhất!

Bật mí cho anh em là mình cũng đang dùng một hệ thống kết hợp như thế, còn anh em thì sao? Cùng comment chia sẻ kinh nghiệm phía dưới nhé!

Cảm ơn anh em! ;)

Giới thiệu sách Trading hay
Các Phương Pháp Price Action Kinh Điển

Bộ sách tổng hợp các phương pháp Price Action truyền thống và hiện đại, với các hướng dẫn cụ thể và dễ áp dụng cho nhà giao dịch
Hệ thống nào ko quan trọng bằng việc bạn có hiểu hệ thống mình đang dùng hay không, theo mình thì nên dùng cái hệ thống của mình ưu tiên hơn vì mình hiểu nó, nó chưa tốt thì ít nhất bạn biết nó sai sót ở đâu và chỉnh sữa nâng cấp từ từ để tăng xác suất và hiệu quả mang lại tối ưu hơn, còn dùng hệ thống của ng khác bạn ko thể hiểu hết được những ý tưởng và suy luận của ng khác khi viết về hệ thống đó nên thành ra nhược điểm của nó bạn sẽ ko thấy hết và ưu điểm của nó bạn cũng sẽ không thấy hết được. Bên cạnh đó dùng một hệ thống mà bạn cảm thấy thoải mái với nó cũng là một tiêu chí để lựa chọn

Giống như độ xe hay độ máy tính vậy ạ.
Anh em nào đam mê hay vọc vạch thì chắc sẽ hợp với việc tự build.:D

Cách nào cũng cần có kiến thức và hiểu dc thanh kiếm của mình đag nói j, ko thì cũng sấp mặt như thường. Và cuối cùng hệ thống vẫn chỉ là công cụ hổ trợ cho mình trong tư duy giao dịch mà thôi. Bọn này có nhiều cái, nhg cơ bản vẫn phải bắt đầu.
  • Giao dịch theo xu hướng là gì ? 1 xu hướng bắt đầu và kết thúc ntn ...
  • Phân tích đa khung thời gian, chọn khung nào ?
  • Nến và các kiểu của mô hình nến.
  • Các công cụ chỉ báo khác
  • Quản lý vốn / Quản lý cảm xúc
Mình tổng hợp sơ sơ nhg thứ cơ bản phải tụng. Vào thị trường này múa võ cảm xúc là die sunnnn

theo tôi thì thời gian ban đầu mới vào thì nên cứ là theo pp này nọ lọ chai, cứ thò thọc chán chê dê ngỗng thì thôi. điểm quan trọng theo ý tôi chính là phải ngồi quan sát giá chạy, nếu dùng nến, nhất định phải ngồi xem nến, nếu dùng line, cứ là ngồi xem line. trong thời gian này, là lúc chúng ta tiếp nhận kiến thức, nhìn thì có vẻ vô thưởng vô phạt, nhưng việc nhìn giá chạy rất có lợi, quen con mắt, có thể nhìn ra một số đặc điểm của hành động giá. ngoài ra khi tiếp xúc làm quen với các pp, cũng bằng với việc biết sử dụng nhiều công cụ, phương thức. tuy có lẽ sẽ ko gắn bó bền lâu. nhưng khi có tuổi nghề 1 chút, tầm 2 năm trở lên. những thứ đó sẽ ráp nối lại với nhau từ từ, tạo thành cho chính ta 1 pp của riêng mình.
với tôi thì tôi đã trải qua những điều như thế. pp của tôi hiện h cũng chỉ có tỉ lệ 50:50, lại là thứ chắp vá , một số do tôi tự chế, một số vay mượn, nhưng tôi hiểu rõ và xài quen tay. quan trọng nhất là nó mang lại lợi nhuận cho tôi. à, pp cũng rất đơn giản, như một trò chơi được trời cho.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 45 Xem / 5 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 186 Xem / 15 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 237,473 Xem / 1,066 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 25,020 Xem / 91 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 368 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 410 Xem / 23 Trả lời
  • finfin trong Sách Trading - Sách Đầu Tư Tài Chính 66,873 Xem / 10 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên