Nên sử dụng Indicator hay Price Action để giao dịch Binary Options?

Thống

Active Member
1,920
8,374
Trong giới phân tích kỹ thuật được chia thành 2 team, 1 team yêu thích Price Action, team thì mê Indicator. Tất nhiên, sẽ có 1 nhóm nữa đó là kết hợp cả 2, nhưng ý mình là Price Action và Chỉ báo giống như 2 môn phái khác nhau vậy. Bạn chắc chắn ít nhất một lần phân vân không biết nên chọn môn phái nào để theo đuổi. Những ngày đầu trade Binary Options mình cũng thế, mình cũng trong trường hợp của bạn, vậy nên hôm nay mình sẽ làm rõ vấn đề này: Nên chọn Indicator hay Price Action để giao dịch Binary Options?

Điểm khác và giống nhau giữa việc giao dịch Binary Options bằng Indicator và Price Action

Điểm khác nhau rõ ràng nhất giữa 2 trường phái Indicator và Price Action đó là thông tin mà bạn nhận được. Price Action hay hành động giá là cách bạn mà nhìn trực tiếp vào từng cây nến, quan sát thân và đuôi nó, các mô hình giá, từng diễn biến một chân thực nhất. Nói 1 cách khác, với Price Action, bạn bám sát vào thông tin gốc đó là hành động của giá. Còn với Indicator, bạn sẽ nhìn vào thông tin mà chỉ báo đem đến. Tùy loại chỉ báo và thiết lập mà thông tin nhận được của bạn sẽ khác nhau.

Đó là điểm khác, còn điểm chung giữa 2 môn phái này đó là cả 2 đều đem đến thông tin. Đúng vậy, đừng nghĩ rằng Chỉ báo là cung cấp signal, tất nhiên mình không phủ nhận có những chỉ báo sinh ra chỉ để cung cấp tín hiệu, nhưng nếu bạn là 1 người yêu chỉ báo, bạn sẽ nhận ra rằng, việc giao dịch với chỉ báo cũng không hề thụ động, bạn vẫn nhận được thông tin, và phân tích chúng.

Tóm gọn, indicator và price action đều là những thông tin ta có được, khác nhau ở đây chỉ là góc nhìn thị trường. Trường phái Price Action thì chọn góc nhìn là giá, còn trường phái chỉ báo thì chọn 1 góc nhìn khác thông qua 1 bộ lọc (chỉ báo) nào đó.

Ưu và nhược của việc áp dụng Price Action vào giao dịch Binary Options

Bản thân mình là một người ưa chuộng và hiện tại vẫn trung thành với trường phái hành động giá nên mình có 1 số nhận xét như sau:

Áp dụng nhuần nhuyễn hành động giá để dự đoán màu sắc của cây nến tiếp theo thực sự đem lại cảm giác rất thú vị, bạn sẽ phát hiện ra sự lặp đi lặp lại của các mô hình giá. Nếu bạn đủ sức bỏ ra thật nhiều thời gian để quan sát chart bạn sẽ nhanh chóng phát hiện ra những cơ vàng trong tương lai, bởi vì thị trường được tạo nên từ tâm lý của một tổ hợp rất nhiều người. Mà con người thì luôn hành động theo cùng 1 cách trong cùng 1 trường hợp giống nhau mọi điều kiện. Price action giúp mình tìm ra được những điểm lặp đó, đó là điều tuyệt vời mà mình nhận thấy từ bộ môn hành động giá này.

Nhưng hành động giá cũng có nhược điểm, nó rất khó hiểu, đúng vậy, nếu bạn chỉ học thuộc hình dạng của pinbar và bắt đầu tìm nó ở các vùng SR thì đó chưa hẳn là Price Action đâu. Price Action là cách bạn giải thích được hành động của giá, đúng với các tên của nó, tức là bạn hiểu được tại sao giá lại hành động như vậy, và động lực đó sẽ tạo ra điều gì ở tương lai. Hiểu được những điều đó không hề dễ dàng, đôi khi thông tin của price action còn có thể khiến bạn nhầm lẫn và gây ra sự lộn xộn trong khâu phân tích và dẫn đến các quyết định sai lầm.

Đó là những trải nghiệm của mình khi giao dịch Price action với BO.

afxmedia.s3.amazonaws.com_articles_remote_4a19da17817fc34d54f2e0d5a481b38f.jpeg

Ưu nhược của việc áp dụng chỉ báo để giao dịch Binary Options

Trước khi sử dụng thuần Price Action thì mình có 1 thời gian sử dụng chỉ báo. Mặc dù thời gian này không dài lắm, nhưng nó cũng lại cho mình 1 vài kinh nghiệm. Mình xem chỉ báo như 1 bộ lọc, tức là thông tin gốc từ giá sẽ chảy qua chỉ báo và đổ ra 1 thứ ngôn ngữ dễ hiểu hơn. Khi nhìn vào những thông tin này, bạn sẽ phân tích 1 cách dễ dàng hơn, bạn cũng nhanh chóng nắm bắt được được điều gì đang diễn ra trên thị trường. Càng hiểu sâu về 1 dạng chỉ báo nào đó, bạn sẽ càng thấy rằng, chúng cũng đem đến những mô hình giá lặp lại, những tín hiệu vàng như với cách mình tìm được với price action. Bạn có thể thấy, ưu điểm của cả chỉ báo và hành động giá gần như giống nhau, nên việc so sánh giữa 2 trường phái này gần như là không cần thiết.

Ngược lại, chỉ báo cũng có 1 số nhược điểm đó là bạn dễ bị lười phân tích đi nếu cố gắng tìm signal từ chúng. Hoặc là bạn cố tình cài đặt thật nhiều chỉ báo vào bộ chiến lược, lúc đó 1 mớ bòng bong sẽ hiển thị trên màn hình, và bạn sẽ không còn biết phải gỡ rối từ đâu.

alawyerhaifa.co.il_wp_content_uploads_thumbs___D7_95_D7_9E_D7_09f1ee1215a379ef9074625f72aa9a60.jpg

Tạm kết

Nói thật, mình không dùng nhiều chỉ báo, nhưng mình có thể nói chắc rằng, cả chỉ báo lẫn hành động giá đều đem đến những lợi ích như nhau. Bởi vì về cơ bản, cả 2 là 1. Chúng khác nhau ở đây chỉ là góc nhìn thông tin về thị trường. Việc chọn lựa chúng đơn giản là bạn thích cái nào hơn, cái nào khiến bạn thấy thoải mái hơn, chứ đừng chọn bởi vì 1 trong 2 đem lại nhiều lợi nhuận hơn hay bởi vì 1 trong 2 là chén thánh.

Happy Trading

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Em cũng nghiện ngắm nến bác ạ, thích dự đoán màu của nến :p:p:p

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 324 Xem / 16 Trả lời
  • captainfx trong Chuyện bên lề 729 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 174 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,235 Xem / 32 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên