Nên trade một hay nhiều cặp cùng lúc? Chọn cặp có thanh khoản nhiều hay ít? Vì sao?

Nên trade một hay nhiều cặp cùng lúc? Chọn cặp có thanh khoản nhiều hay ít? Vì sao?

Khánh Trình

Active Member
1,350
8,618
Trong suốt nhiều năm Trading có lẽ sẽ có lúc bạn đặt câu hỏi: nên trade một hay nhiều cặp tiền cùng lúc?

Câu trả lời đơn giản nhất là phụ thuộc vào cách mà bạn giao dịch. Nhưng mình sẽ diễn giải kĩ hơn trong bài viết này.

Sự lựa chọn ít hay nhiều phụ thuộc khung thời gian giao dịch mà bạn lựa chọn

nen-trade-mot-hay-nhieu-cap-cung-luc-chon-cap-co-thanh-khoan-nhieu-hay-it-vi-sao-traderviet.jpg

Chẳng hạn, với Trader giao dịch trong ngày – Day Trader, 1-3 cặp là quá đủ, với điều kiện là bạn trade tay hoàn toàn nhé, còn dùng EA thì lại là một câu chuyện khác.

Swing Trader thì cần phải xem xét nhiều cặp tiền hơn do họ có nhiều thời gian để quan sát thị trường, đồng thời swing trader cũng vào lệnh ít hơn so với các Trader khác, họ chỉ trade theo xu hướng. Với Swing Trader, họ sẽ không tìm thấy cơ hội giao dịch xuất hiện mỗi ngày trên một cặp tiền tệ, cơ hội giao dịch có lẽ chỉ có một vài lệnh mỗi tuần. Để làm cho chiến lược của bạn khả thi hơn, bạn cần phải xem xét nhiều cặp hơn.

Vấn đề thứ hai nằm ở khả năng làm việc đa nhiệm của bạn

nen-trade-mot-hay-nhieu-cap-cung-luc-chon-cap-co-thanh-khoan-nhieu-hay-it-vi-sao-traderviet-1.jpg

Mỗi sản phẩm tài chính đều di chuyển theo những cách khác nhau, mặc dù bạn biết là có một số cặp tiền có yếu tố chi phối chung. Ví dụ, EURUSD và GBPUSD đều chịu sự ảnh hưởng từ USD, và đôi lúc chúng cũng di chuyển giống nhau (cặp tiền tương quan).

Nhưng về bản chất, mỗi cặp đều chịu sự ảnh hưởng của cung, cầu khác nhau và có nét đặc thù riêng. Không bao giờ có 2 sản phẩm tài chính di chuyển giống nhau theo cùng một cách. Và thế là, Trader cũng phải phân tích và giao dịch theo những cách thức khác nhau.

Lý do nằm ở thanh khoản và khối lượng giao dịch khác nhau ở mỗi cặp

nen-trade-mot-hay-nhieu-cap-cung-luc-chon-cap-co-thanh-khoan-nhieu-hay-it-vi-sao-traderviet-2.png

Khi chúng ta nói về tính thanh khoản, ta đang nói về số lượng lệnh chờ trong thị trường. Khối lượng thị trường thì liên quan đến các lệnh đã được khớp, gồm market order và limit order. Trong nhiều năm tham gia giao dịch trên thị trường, bạn có lẽ đã nghe đến từ liquidity - tính thanh khoản nhưng có lẽ đã hiểu sai về nó, nhưng ý nghĩa của nó như ở trên mình có nói. Thanh khoản đơn giản là tính lưu động, tính lỏng của thị trường, nếu không có người đặt lệnh chờ, thì cũng không có giao dịch được khớp lệnh.

Vì vậy, mặc dù 2 yếu tố này có liên quan đến nhau, nhưng bản chất là giá di chuyển do tỉ lệ giữa market order và limit order xuất hiện trong thị trường. Limit order nếu nhiều hơn market order, giá khó mà di chuyển. Kết quả là, bạn sẽ thấy sự khác nhau về mức độ biến động giá trong từng sản phẩm giao dịch.

Ví dụ: cặp nào thanh khoản thấp hơn chắc chắn sẽ có biến động cao hơn vì số lượng limit order quá ít, giá dễ dàng di chuyển mà không gặp trở ngại nào.

Vì vậy, nếu bạn từng thắc mắc tại sao sản phẩm A có giá thường di chuyển nhanh hơn sản phẩm B, đó đơn giản bởi vì sự khác nhau trong tỉ lệ các lệnh limit order và market order trong 2 loại thị trường này mà thôi.

nen-trade-mot-hay-nhieu-cap-cung-luc-chon-cap-co-thanh-khoan-nhieu-hay-it-vi-sao-traderviet-3.jpg

Câu hỏi tiếp theo đặt ra là: bạn muốn chọn loại thị trường có thanh khoản thấp hay thanh khoản cao?

Câu trả lời là còn tùy thuộc ở bạn. Nếu bạn thích thị trường có biến động giá lớn, thì mình khuyên nên chọn các cặp có thanh khoản thấp, nhưng bạn cần chú ý một điều là ở thị trường có thanh khoản thấp, các công cụ phân tích kỹ thuật sẽ không còn hiệu quả. Còn ở các thị trường có thanh khoản cao, các mức kháng cự hỗ trợ hay vùng supply demand sẽ “cứng” hơn nhiều so với các thị trường có thanh khoản thấp.

Rất nhiều Trader có kinh nghiệm cũng như nghiệp dư ưa chuộng giao dịch các thị trường có biến động giá cao như dầu thô, DAX hoặc các cặp tiền ngoại lai. Kinh nghiệm của cá nhân mình là nên hạn chế giao dịch các thị trường này.

Tuy nhiên, thanh khoản cao thì cũng không hẳn là tốt, một thị trường thanh khoản cao sẽ có giá di chuyển rất tẻ nhạt. Giá sẽ di chuyển chậm, một lệnh bạn lời có thể chỉ từ 10-20 pips mỗi ngày, và phần lớn thời gian giá sẽ đi ngang nhiều hơn ở các loại thị trường có thanh khoản thấp

Kết luận

Do sự khác nhau giữa các cặp tiền và cách mà bạn giao dịch, trừ khi bạn là người có khả năng làm việc đa nhiệm, bạn có quyền chọn giao dịch càng nhiều cặp càng tốt. Quan điểm của mình thì là không nên làm việc đa nhiệm, Trading đòi hỏi sự tập trung đặc biệt với những bạn chuyên giao dịch hoàn toàn bằng tay. Việc bạn tập trung quan sát 3-5 cặp cùng lúc đã là quá nhiều. Mình cũng tin rằng ít hơn cũng có nghĩa là nhiều hơn :)

Chúc các bạn cuối tuần chuẩn bị tốt, sáng mai lâm trận ổn định nhé!

Like và comment bài viết nhé ;)

Xem thêm:

>> Độ lớn của thị trường và tính thanh khoản

>> Liquidity Provider là gì? Vì sao Liquidity Provider quan trọng với thị trường tài chính?

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Với Phân Tích Liên Thị Trường

Quyển sách cung cấp cách thức giao dịch như các tổ chức tài chính chuyên nghiệp, thông qua việc khám phá bức tranh chung, những tác động trong sự kết nối tổng thể thị trường
Múc múc hết trade tất cả các cặp thì cơ hội càng vượt trội - riêng mình thì chỉ 1 và chỉ 1 cặp thoi - ko đa nhiệm đc - ram hơi nhỏ :D :D

E thì 1 năm có dc 50 lệnh trên d í,nên có tín hiệu là vào ngay,chẳng cứ cặp nào,nhưng dĩ nhiên là cặp chính,hong chơi cặp chéo
Vậy là biết thím đánh theo chiến thuật gì roi - nến đảo chiều ngày - ngưỡng và xu hướng tháng - mình cũng muốn theo cách này để đánh nhiều cặp - đó là na ná pp turtle trading - ....

Vậy là biết thím đánh theo chiến thuật gì roi - nến đảo chiều ngày - ngưỡng và xu hướng tháng - mình cũng muốn theo cách này để đánh nhiều cặp - đó là na ná pp turtle trading - ....
Thì e vẫn post Cl hàng ngày ở dây mà mợ.e đánh nến,nhưng chỉ dùng nến xác định hướng đi tiếp chứ tín hiệu vào lenh e Sài đúng bollinger thui,e k thích phức tạp.đánh d không có vào nhiều lịnh đâu...kiên nhẫn và chờ đợi

Thì e vẫn post Cl hàng ngày ở dây mà mợ.e đánh nến,nhưng chỉ dùng nến xác định hướng đi tiếp chứ tín hiệu vào lệnh e Sài đúng bollinger thui,e k thích phức tạp.đánh d không có vào nhiều lịnh đâu...kiên nhẫn và chờ đợi

Bắt lọn e hả...hí hí,còn nhiều chiêu quái gở lắm nha

Nếu mợ bận như e thì nợ đánh d
Hic - nhà mình nghèo - ko có máy tính nua - nó hư roi lâu ko sua - nên mình chỉ còn mỗi cái đt - ko biết cách kẻ - ko biết polinger - nhìn toàn nến xanh trắng - tóm lại là cái khó làm e phải thích nghi - giờ rồi cũng quen và ngày càng ít mắc lỗi hon - vậy mà tuần trc vẫn còn 1 lỗi nho nhỏ - em đang định khi nào em đủ 3 tháng có loi nhuận liên tục e sẽ làm 1 top " Tôi đã thành trader chuyên nghiệp sau 8 tháng như thế nào" - ms đc 8 tuần à - khi đó mợ nhớ ủng hộ top của mình nha :D :D

Hic - nhà mình nghèo - ko có máy tính nua - nó hư roi lâu ko sua - nên mình chỉ còn mỗi cái đt - ko biết cách kẻ - ko biết polinger - nhìn toàn nến xanh trắng - tóm lại là cái khó làm e phải thích nghi - giờ rồi cũng quen và ngày càng ít mắc lỗi hon - vậy mà tuần trc vẫn còn 1 lỗi nho nhỏ - em đang định khi nào em đủ 3 tháng có loi nhuận liên tục e sẽ làm 1 top " Tôi đã thành trader chuyên nghiệp sau 8 tháng như thế nào" - ms đc 8 tuần à - khi đó mợ nhớ ủng hộ top của mình nha :D :D
Gúm,e cũng oánh bằng dt đây nè....k có time nhìn máy

Mợ làm di e ủng hộ:rolleyes:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 529 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 120 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,216 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 231 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 487 Xem / 38 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên