Nếu bạn đã, đang và sắp giao dịch "gượng ép" thì hãy đọc ngay để dập tắt ý định đó đi!

Nếu bạn đã, đang và sắp giao dịch "gượng ép" thì hãy đọc ngay để dập tắt ý định đó đi!

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,221
32,354
Xin chào cả nhà!

Bài viết này là của blogger Yohay Elam được đăng trên trang web forexcrunch.com.

Giới thiệu đôi nét về tác giả của bài viết, cũng chính là người sáng lập trang web thì Yohay Elam đã tham gia giao dịch Forex được hơn 5 năm. Forexcrunch.com là nơi ông chia sẻ những kiến thức mà mình tích luỹ được một cách khổ cực. Trước khi thành lập nên trang web thì Elam có làm việc với vai trò là một lập trình viên ở nhiều công ty công nghệ khác nhau.

Rồi, trên đây là đôi nét về tác giả, bây giờ chúng ta cùng đi ngay vào chia sẻ của ông về chủ đề "giao dịch gượng ép" nhé!

--------------------------​

Các biểu đồ và tick giá cứ nhảy loạn xà ngầu cả lên. Vậy tại sao mình lại đi ngủ nếu như đang có một cơ hội giao dịch ngoài kia? Và rồi, bạn quyết định đi đến chiếc máy tính của mình, bật máy lên và thấy một cơ hội giao dịch thiệt! Nhưng, liệu đó thực sự có phải là setup với xác suất chiến thắng cao của bạn không?

Có lẽ có một setup đẹp đang chờ đợi bạn, nhưng khả năng cao là bạn sẽ không muốn bỏ lỡ cơ hội vào lệnh này, kể cả khi nó còn không đáng. Nếu may mắn, thì khoản lỗ duy nhất của bạn chỉ là một sự lãng phí thời gian mà thôi. Còn không, bạn có thể phải gánh chịu những mất mát không cần thiết, mà nói thẳng là vô duyên ấy!

Dưới đây là một vài lý do giải thích cho những động thái như vậy và cách để bạn có thể tránh chúng!

1. Dành quá nhiều thời gian trước màn hình giao dịch

Khi bạn gắn bó với các biểu đồ cả ngày dài và đôi khi vào đêm khuya, khi mọi người đã yên giấc, bạn có thể bắt đầu nhìn ra cái gì đó...

Bạn có vẽ ra thêm vài đường trên biểu đồ? Khoanh vài góc nào đó?

Nếu bạn thấy mỗi động thái nhỏ giống như một sự kiện lớn thì có thể, bạn đang bỏ lỡ những điều thực sự quan trọng và đưa ra quyết định sai lầm tuyệt đối!

Do vậy, hãy sắp xếp một khoảng thời gian hợp lý trước màn hình giao dịch, không quá nhiều cũng đừng quá ít nhé!

2. Cảm giác rằng bạn đang bỏ lỡ một cái gì đó!

Bạn sẽ chẳng bỏ lỡ bất cứ điều gì nếu như bạn liếc mắt làm ngơ trước một giao dịch tồi tệ cả! Cái cảm giác bạn buộc phải ở trong thị trường thì mới kiếm được lợi nhuận hoá ra lại trở nên sai trái vô cùng! Bạn có thể đánh mất lợi nhuận mà mình đã cực khổ kiếm được nếu ở trong một thị trường không đúng lúc, giống như đúng người mà sai thời điểm ấy. Đôi lúc, chúng ta phải biết lùi một bước để tiến hai bước, bởi vì sai một ly là đi một tài khoản luôn ấy!

3. Show time! Đến giờ thể hiện rồi...

Bạn nghĩ rằng bạn đã dành rất nhiều giờ đồng hồ ngồi trước màn hình và đốt một số tiền để thu nhặt kinh nghiệm từ những giao dịch sai lầm, thì bây giờ, bạn đã mọc đủ lông đủ cánh để trả thù thị trường ư? Chà, bạn không chỉ kiệt sức và choáng ngợp bởi chính những giao dịch của mình, mà cái cảm giác trả thù trong nhiều trường hợp thậm chí còn dẫn đến sự kiệt quệ cuối cùng cho tài khoản giao dịch của bạn nữa đấy!

Hãy thả lỏng và thoải mái hơn với công việc trading của bạn! Phân bổ thời gian để kiểm tra những gì bạn đã làm và phân biệt đâu là thời gian để học hỏi, đâu là thời gian để thực chiến! Bạn phải là người quyết định những khung thời gian này chứ đừng để nó chiếm lấy cuộc sống của bạn.

Thực hiện những tip trên, tôi không chắc thua lỗ sẽ không đến tìm gặp bạn một lần nữa, nhưng nó sẽ khiến các quyết định của bạn trở nên hợp lý hơn rất nhiều; đồng thời, mỗi vị thế sẽ được thực hiện một cách cẩn thận hơn, chứ không còn bốc đồng như trước nữa!

Chúc các bạn thành công!

Nguồn: forexcrunch
Nếu thấy bài viết hay và hữu ích thì đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Khám phá Nghệ thuật Giao dịch Tiền tệ Chuyên nghiệp

Sách được viết bởi FX Trader chuyên nghiệp, có gần 30 năm giao dịch Forex cho các ngân hàng lớn thế giới như Citi, Nomura hay HSBC, đồng thời từng trading cho quỹ đầu cơ có vốn hàng chục triệu đô la
Thật ra chính sự ép mình tới giới hạn lại góp phần biến chuyển tâm thức rất nhiều...hoàn cảnh thua lỗ lại lý tưởng thúc ép con người thành nhân

Thật ra chính sự ép mình tới giới hạn lại góp phần biến chuyển tâm thức rất nhiều...hoàn cảnh thua lỗ lại lý tưởng thúc ép con người thành nhân
Chuẩn bác ạ! Khi có áp lực sẽ chuyển thành sức mạnh nếu biết tận dụng, khi đầy đủ thì khó thành đại sự, nên thua lỗ mà biết nguyên nhân thì có thể thành lợi thế!

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 286 Xem / 13 Trả lời
  • captainfx trong Chuyện bên lề 692 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 166 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,227 Xem / 32 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên