Nếu bạn đang phải chật vật với sự amateur trong trading, đừng ngại đối diện với sự thật!

Nếu bạn đang phải chật vật với sự amateur trong trading, đừng ngại đối diện với sự thật!

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,284
32,433
Xin chào cả nhà!

Trong bài viết này, mình xin phép trích lời của một trader mới chập chững bước vào nghề vài năm về trước và những khắc khoải của anh ấy về sự nghiệp trading của mình nhé!

-------------------------------

Lần đầu tiên tôi bắt đầu giao dịch tài khoản real là vài năm về trước. Không có kế hoạch, nhưng bằng một cách vi diệu nào đó mà chiến lược của tôi đã xoay sở để tăng vốn lên 100%. Quá vui mừng, tôi đã nhân đôi quy mô vốn của mình lên, và thế là sự thật đau lòng bắt đầu từ đây... Tôi không chỉ mất đi khoản lợi nhuận mình vừa kiếm được mà còn thổi bay hoàn toàn tài khoản của mình.

Kể từ đó, tôi đã quyết tâm để đạt được thành công hơn bao giờ hết. Tôi đã nghiên cứu các chiến lược khác nhau, đọc và xem các clip trên Internet. Sau ba đến bốn tháng nghiên cứu, tôi đã tìm ra cho mình một chiến lược mà tôi sẽ xem xét mức hỗ trợkháng cự trên các khung thời gian khác nhau. Quan sát vào các biểu đồ, tôi nhận ra rằng mình có thể nhìn thấy thị trường đang di chuyển theo cách nào, nhưng vấn đề là tôi không biết đâu nên là điểm vào của mình cả. Trước khi có thể đưa ra quyết định tham gia vào một giao dịch thì thị trường đã biến động khoảng 20-30 pips theo hướng tôi đang kỳ vọng nó sẽ di chuyển, trong khi tôi thì ngồi đó và suy nghĩ điều gì có thể xảy ra nếu tôi quyết định vào lệnh ngay từ đầu.

Nguồn: babypips.com

-----------------------

Đã có ai từng rơi vào hoàn cảnh tương tự như trader trên chưa? Mình đoán là rất nhiều người trong số các bạn ở đây đã hiểu cảm giác của sự thua lỗ là gì, đã hiểu cảm giác lúng túng không biết nên vào thị trường lúc nào, đã hiểu cảm giác của sự hụt hẫng và tiếc nuối khi bỏ lỡ kèo thơm ra sao... Đó là những diễn biến hết sức bình thường đối với một trader. Đâu ai sinh ra đã là thiên tài! Đâu ai sinh ra đã có thể cầm chuột lên và trade như một vị thần được?!

Neu-ban-dang-phai-chat-vat-voi-su-amateur-trong-trading-dung-ngai-doi-dien-TraderViet2.jpg

Mỗi chúng ta sẽ có một cơ duyên đến với trading rất riêng, chẳng ai giống ai cả, nhưng chung quy lại thì những thách thức trong hành trình chinh phục nó lại là câu chuyện chung không chừa phần ai. Bạn muốn thắng thị trường, bạn phải biết được đâu là điểm mạnh, đâu là điểm yếu của nó, từ đó mới có thể huy động lực lượng tấn công triệt để được. Lực lượng ở đây chính là những kiến thức phân tích thị trường, kinh nghiệm giao dịch, chiến lược, tính kỷ luật và sự kiên trì của bạn.

Một yếu tố không kém phần quan trọng khác đó chính là chờ đợi thời cơ chín mùi. Người ta thường bảo "thiên thời, địa lợi, nhân hòa" chính là ba yếu tố tạo nên thành công. Nếu đã vào đúng thị trường là sở trường của bạn, cộng với những "tài sản" vô hình bên trong bạn , vậy thì còn chần chờ gì nữa mà không triển ngay giao dịch khi thời cơ đến?

Nhưng câu hỏi các bạn có thể đặt ra lúc này là: Làm sao để biết thời cơ đã đến? Không cần quá lo lắng đâu, bạn có thể cài đặt vào nền tảng giao dịch của mình những setup thông báo khi giá chạm đến vùng tiềm năng mà bạn đã xác định ra khi thực hiện phân tích thị trường.

Neu-ban-dang-phai-chat-vat-voi-su-amateur-trong-trading-dung-ngai-doi-dien-TraderViet1.png

Mình tin chắc rằng chỉ khi trải qua khổ ải người ta mới có thể trưởng thành được. Và khổ ải trong trading chính là ở giai đoạn đầu tìm hiểu về thị trường này. Nhưng khi các bạn đã làm quen và bắt được nhịp độ của nó, mọi thứ sẽ dễ thở hơn. Vậy cho nên, mình hy vọng những chia sẻ trên của mình sẽ giúp các bạn chuẩn bị sẵn sàng tâm lý cho trận chiến lâu dài bền sức, bền lòng với anh market nhé!

Con nít rồi cũng phải thành người lớn, chẳng lẽ amateur không chịu thành professional sao?

Đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Thực Chiến Hiệu Suất Cao Của Nhà Quán Quân Giao Dịch Tài Chính

Sách hướng dẫn phương pháp giao dịch hiệu suất cao của tác giả Robert Miner, người đã từng nhiều lần vô địch và đạt thứ hạng cao tại các cuộc thi trading toàn thế giới
hí hí..duyên đúng rồi đấy bé hụe ơi...ta kỳ ngộ nơi đây âu cúng là trời định...trơi độ ta thì ta se độ nàng...vì ngay mai vi tương lai tươi sáng nàng ơi

hí hí..duyên đúng rồi đấy bé hụe ơi...ta kỳ ngộ nơi đây âu cúng là trời định...trơi độ ta thì ta se độ nàng...vì ngay mai vi tương lai tươi sáng nàng ơi
hỏi phật trong kiếp này ngày ngày like nàng Huệ vì sao độ người ta không độ cho ta;)

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 672 Xem / 35 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 169 Xem / 4 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,252 Xem / 84 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,152 Xem / 40 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 288 Xem / 31 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 109 Xem / 3 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên