Nếu bitcoin là vàng kỹ thuật số thì crypto trader có thể đu đỉnh bao nhiêu lâu?

DuongHuy

Administrator
Thành viên BQT
28,524
153,867
Gần đây anh em crypto trader rất phấn khởi vì có tin rằng CFTC công bố Bitcoin là hàng hóa, giống như kiểu vàng, bạc hay dầu (gọi chung là commodity). Anh em Crypto còn cho rằng bitcoin có thể được xem là vàng kỹ thuật số vì nó giúp người ta cất trữ tài sản hoặc phòng tránh rủi ro. Trong bài viết này, tôi không bàn về việc Bitcoin nó là cái gì vì đó không thuộc chuyên môn của tôi, mà tôi chỉ có 1 so sánh vui vẻ là giả sử Bitcoin được coi như vàng đi, và cũng giả sử mức 20.000 cuối năm 2017 nó là đỉnh tạm thời của bitcoin, thì những crypto trader mắc kẹt ở mức đó sẽ "đu đỉnh" trong bao nhiêu lâu nữa mới được giải thoát. Giả sử này dựa trên giá vàng nhé anh em.

Giá vàng chạm mốc đỉnh mọi thời đại lần trước của nó ở mức 850 vào năm 1980 khi Mỹ lạm phát cao, khiến nhà đầu tư phải chạy vào các tài sản phòng tránh rủi ro. Sau khi đạt đỉnh này, vàng rơi vào 1 giai đoạn điều chỉnh giảm kéo dài trong 20 năm tiếp theo, về đến mốc 250, tức là mất đi 70% giá trị, để rồi quay trở lại xu hướng tăng vào từ đầu thế kỷ 21 và tăng tốc cực nhanh trong cuộc khủng hoảng kinh tế Mỹ 2008 để đạt đỉnh cao nhất mọi thời đại mới ở trên 1920 usd/oz, tức là gấp 225% đỉnh 850 cũ, vào tháng 09/2011, rồi sau đó là điều chỉnh về đến sát 1000 vào cuối 2015.

Trong giai đoạn 1980 đạt đỉnh 850, vàng cũng bị dump mạnh về 300 chỉ sau đó tầm hơn 1 năm. Điểm này kha khá tương đồng với bitcoin hiện tại.

BIỂU ĐỒ VÀNG KHUNG THỜI GIAN 2 THÁNG

Tóm lại quy trình ngắn gọn của vàng là như sau : đạt 850 usd/oz vào 1985 => giảm về 250 vào 2000 (20 năm, giảm 70%) => tăng lên 1922 vào 2011 (11 năm tăng 768% trong 11 năm) => giảm về 1060 vào 2015 (giảm 44% trong 4 năm).

Như vậy nếu Bitcoin được xem là vàng kỹ thuật số thì bitcoin đã giảm luôn 70% chỉ trong vòng... chưa được 1 năm (cuối 2017 đến nay), trong khi vàng phải mất 20 năm mới giảm 70%, và sau khi giảm 70% thì vàng đã quay lại xu hướng tăng. Vậy nếu so sánh vui vẻ thì có khả năng (1) bitcoin tăng lại từ đây, như vàng sau khi đã giảm 70%, (2) anh em crypto trader phải đợi thêm .... 19 năm nữa để đủ 20 năm cho cái uptrend bắt đầu trở lại.

BIỂU ĐỒ VÀNG VÀ BITCOIN TRÊN KHUNG THỜI GIAN 2 THÁNG

Cũng nhìn vào vàng thì rõ ràng nếu vượt đỉnh cũ xong, tương lai sẽ rất ư là tươi sáng, vì nó sẽ tăng lên đến gần 800% từ đáy, tức là bitcoin sẽ chạm mốc 48.000 usd/btc từ đáy 6000.

Ok vài thống kê vui vẻ cho anh em nào thích so bitcoin với vàng thôi. Có vẻ như có tý trùng hợp khi vàng giảm 70% rồi bắt đầu lại uptrend thần thánh, trong khi bây giờ bitcoin cũng đã giảm 70% rồi. Chỉ có điều, vàng giảm 20 năm mới hết 70%, còn bitcoin là ...1 năm. Chắc muốn giảm sớm để lên sớm hay sao đây

>> Vì sao anh em Crypto Trader phải học rất nhiều từ Forex Trader nếu muốn thành công?

>> Rào cản lớn đối với người mới trong thị trường cryptocurrency Việt Nam!

Giới thiệu sách Trading hay
Trading In The Zone - Thực hành Kiểm soát Cảm xúc bằng Tâm lý học Hành vi trong Đầu tư và Giao dịch Tài chính

Là quyển sách Top 1 toàn cầu về chủ đề đầu tư/trading, Trading In The Zone giúp thấu hiểu và quản trị cảm xúc cũng như giữ vững kỷ luật khi tham gia thị trường tài chính, nhằm nâng cao trình độ và hiệu quả đầu tư lên mức cao nhất có thể
19 năm, thì tay ko còn sức để click chuột mất :(
Viết di chúc lại cho con đi bác, đại khái "Ba có cái ví bitcoin, key là xxx. Ba đã đu đỉnh 20k thời 2017 cùng bác họ của con là @DuongHuy . Nếu lúc ba khuất núi mà chưa thoát kiếp đu đỉnh, con hãy trông chừng tài khoản của ba và của bác họ con. Khi nào giá vượt 20k thì mở ra mà chốt cho ba với bác. Được vậy thì ba với bác mới yên tâm siêu thoát".

Viết di chúc lại cho con đi bác, đại khái "Ba có cái ví bitcoin, key là xxx. Ba đã đu đỉnh 20k thời 2017 cùng bác họ của con là @DuongHuy . Nếu lúc ba khuất núi mà chưa thoát kiếp đu đỉnh, con hãy trông chừng tài khoản của ba và của bác họ con. Khi nào giá vượt 20k thì mở ra mà chốt cho ba với bác. Được vậy thì ba với bác mới yên tâm siêu thoát".
Ông con thấy vượt 20k thơm rồi thơm rồi... không chốt lời như cha và bác nó mà tiếp tục đu đỉnh thì cứ gọi là ngậm ngùi nơi chín suối :D:D:D

vãi bác thật. bảo sao nhiều hôm sml mà đọc bài của bác thì thấy cuộc đời vẫn đẹp sao

Chỉ sợ di chúc truyền lại cho con cháu là bí kíp võ công "đu đỉnh bán đáy" thì khổ luôn mấy đời bác nhỉ!?:D

này chắc di chúc cái key lại cho con cháu thôi, kể lại chuyện ngày xưa ông bà đã đu đỉnh đc 60 năm r cháu ạ, giờ tới lượt cháu đu tiếp giúp ông bà

Năm sau nó lên lại 1 triệu Trump thì thơm nhỉ! E đu đỉnh 8k mà thấy sốt ruột quá vì ngân hàng nó sắp đòi!!!

Tổ tông đu đỉnh muôn đời thịnh. Con cháu all in cháy margin.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,021 Xem / 83 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 328 Xem / 21 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,349 Xem / 77 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 230 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 109 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 140 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 234 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên