Nếu Bitcoin về 3k thật thì anh em có mua không?

“Nếu Bitcoin về 3k thật thì có nên mua không?” Đó là câu hỏi cứ nhảy tới nhảy lui trong đầu mình mấy hôm nay.

“Ai biết được 3k có phải là đáy chưa” Câu này luôn đi tiếp câu kia, lúc nào cũng như vậy.

Thời điểm Bitcoin rớt từ 20k xuống còn 10k, ai cũng nghĩ 10k là đáy. Rồi nó từ 10k xuống còn 6k, ai cũng nghĩ 6k là đáy. Bây giờ “đáy” 6k đã thủng thì ai cũng nghĩ 3k là đáy. Từ hồi Bitcoin còn 8k mình có viết một số bài phân tích với quan điểm Bitcoin sẽ về 3k và bị ăn gạch rất nhiều. Đơn giản là vì người ta nghĩ rằng 6k hay 5k sẽ không bao giờ thủng.

Xem thêm: Mô hình tam giác giảm (Descending Triangle) và vận mệnh của Bitcoin

Ai cũng nghĩ một con số tròn nào đó là đáy cho tới khi cái đáy đó bị thủng, đó là một sự thật đáng buồn. Không có cái gì gọi là đáy đâu anh em ạ, cho tới khi đáy chính thức được hoàn thành. Chẳng phải anh em gọi 20k là đỉnh chỉ sau khi cái đỉnh đó hoàn thành 100% vào đầu năm 2018 và cho tới nay chưa hề gặp lại đó sao? Đáy cũng vậy, chúng ta sẽ chẳng bao giờ biết được đáy Bitcoin là bao nhiêu cho tới khi nó thoát khỏi xu hướng giảm dài hạn.

Xem thêm: Phân tích Bitcoin dài hạn: Cái đích 3k5-4k5 đã không quá xa vời

Không biết vì lý do gì mà rất rất nhiều anh em Crypto Trader mắc phải một cái bệnh, bệnh “thích bắt đáy”, cứ lúc nào giá giảm mạnh là canh vào ăn điểm hồi. Bệnh này nặng lắm anh em, hồi mới trade coin mình cũng đã mắc phải nó, và đã chừa ngay khi sấp mặt lần đầu. Cho tới nay Bitcoin đã chứng minh rằng đối với nó, 6k hay 5k chẳng là cái đinh gì cả. Ngay cả trong các bài phân tích của các Trader nổi tiếng trên TradingView hay các huyền thoại như Peter Brandt cũng không bao giờ đưa ra cái gọi là “đoán đáy” mà thay vào đó là “mục tiêu” (target). 3k là mục tiêu của Bitcoin mà Peter Brandt đưa ra, từ cách đây rất lâu rồi, và đương nhiên ông cũng hứng một lượng lớn gạch đá trên Twitter vì dự đoán táo bạo này. Bắt đáy (mua vào trong xu hướng giảm) cũng giống như lấy thân mình cản đường xe lu, hậu quả sẽ rất thảm khốc.

View attachment 67313
Xe lu đổ dốc thì đừng lấy thân mình ra ngăn nhé anh em

Một căn bệnh khác biến thể từ bệnh bắt đáy, mà nặng hơn đối với giới đầu tư dài hạn (investor), là bệnh Trung bình giá (DCA - Dollar-Cost-Averaging), tức là anh em chia số vốn của mình làm nhiều phần để mua nhiều lần trong 1 khoảng thời gian nhất định. Ví dụ 1 năm thì mua 12 lần, mỗi tháng mua 1 lần bằng số tiền như nhau. Tuy nhiên chiến lược này chỉ hiệu quả trong giai đoạn thị trường tăng trưởng, đặc biệt trên thị trường chứng khoán các nhà đầu tư áp dụng chiến lược này là vì các cổ phiếu họ đầu tư có tiềm năng tăng trưởng lâu dài, và trong thời gian đầu tư họ được nhận cổ tức. Trong thị trường tăng trưởng thì các lần sụt giảm giá có thể là cơ hội mua vào, bởi vì các cổ phiếu tốt về cơ bản sẽ hồi phục rất nhanh và đem lại lợi nhuận.

Còn cryptocurrency thì sao? Nếu anh em áp dụng DCA từ đầu năm 2018 tới nay, số vốn của anh em có lẽ cũng chia năm xẻ bảy rồi.

Như vậy nếu Bitcoin về 3k, anh em có mua không?

Đối với mình, mình sẽ trích ra một khoản tiền nhỏ có thể để mất mà không thấy đau đớn để mua một ít Bitcoin, bỏ vào cái ví Exodus và quên nó đi (đương nhiên là không quên private key). Mình gọi đó là 1 khoản cược nho nhỏ cho tương lai và nếu có mất thì cũng không tiếc. Còn công việc trading crypto, mình vẫn sẽ tiếp tục một khi có sóng trên thị trường.

Còn anh em thì sao, mình để phần comment lại cho anh em nhé!

Xem thêm

>> Phân tích Bitcoin dài hạn từ lúc mới sinh ra đến nay: Mục tiêu 3,000 USD

>> Phân tích Bitcoin trung hạn ngày 13/04: Vẫn đi đúng trên con đường về 3,000 USD
“Nếu Bitcoin về 3k thật thì có nên mua không?” Đó là câu hỏi cứ nhảy tới nhảy lui trong đầu mình mấy hôm nay.

“Ai biết được 3k có phải là đáy chưa” Câu này luôn đi tiếp câu kia, lúc nào cũng như vậy.

Thời điểm Bitcoin rớt từ 20k xuống còn 10k, ai cũng nghĩ 10k là đáy. Rồi nó từ 10k xuống còn 6k, ai cũng nghĩ 6k là đáy. Bây giờ “đáy” 6k đã thủng thì ai cũng nghĩ 3k là đáy. Từ hồi Bitcoin còn 8k mình có viết một số bài phân tích với quan điểm Bitcoin sẽ về 3k và bị ăn gạch rất nhiều. Đơn giản là vì người ta nghĩ rằng 6k hay 5k sẽ không bao giờ thủng.

Xem thêm: Mô hình tam giác giảm (Descending Triangle) và vận mệnh của Bitcoin

Ai cũng nghĩ một con số tròn nào đó là đáy cho tới khi cái đáy đó bị thủng, đó là một sự thật đáng buồn. Không có cái gì gọi là đáy đâu anh em ạ, cho tới khi đáy chính thức được hoàn thành. Chẳng phải anh em gọi 20k là đỉnh chỉ sau khi cái đỉnh đó hoàn thành 100% vào đầu năm 2018 và cho tới nay chưa hề gặp lại đó sao? Đáy cũng vậy, chúng ta sẽ chẳng bao giờ biết được đáy Bitcoin là bao nhiêu cho tới khi nó thoát khỏi xu hướng giảm dài hạn.

Xem thêm: Phân tích Bitcoin dài hạn: Cái đích 3k5-4k5 đã không quá xa vời

Không biết vì lý do gì mà rất rất nhiều anh em Crypto Trader mắc phải một cái bệnh, bệnh “thích bắt đáy”, cứ lúc nào giá giảm mạnh là canh vào ăn điểm hồi. Bệnh này nặng lắm anh em, hồi mới trade coin mình cũng đã mắc phải nó, và đã chừa ngay khi sấp mặt lần đầu. Cho tới nay Bitcoin đã chứng minh rằng đối với nó, 6k hay 5k chẳng là cái đinh gì cả. Ngay cả trong các bài phân tích của các Trader nổi tiếng trên TradingView hay các huyền thoại như Peter Brandt cũng không bao giờ đưa ra cái gọi là “đoán đáy” mà thay vào đó là “mục tiêu” (target). 3k là mục tiêu của Bitcoin mà Peter Brandt đưa ra, từ cách đây rất lâu rồi, và đương nhiên ông cũng hứng một lượng lớn gạch đá trên Twitter vì dự đoán táo bạo này. Bắt đáy (mua vào trong xu hướng giảm) cũng giống như lấy thân mình cản đường xe lu, hậu quả sẽ rất thảm khốc.

View attachment 67313
Xe lu đổ dốc thì đừng lấy thân mình ra ngăn nhé anh em

Một căn bệnh khác biến thể từ bệnh bắt đáy, mà nặng hơn đối với giới đầu tư dài hạn (investor), là bệnh Trung bình giá (DCA - Dollar-Cost-Averaging), tức là anh em chia số vốn của mình làm nhiều phần để mua nhiều lần trong 1 khoảng thời gian nhất định. Ví dụ 1 năm thì mua 12 lần, mỗi tháng mua 1 lần bằng số tiền như nhau. Tuy nhiên chiến lược này chỉ hiệu quả trong giai đoạn thị trường tăng trưởng, đặc biệt trên thị trường chứng khoán các nhà đầu tư áp dụng chiến lược này là vì các cổ phiếu họ đầu tư có tiềm năng tăng trưởng lâu dài, và trong thời gian đầu tư họ được nhận cổ tức. Trong thị trường tăng trưởng thì các lần sụt giảm giá có thể là cơ hội mua vào, bởi vì các cổ phiếu tốt về cơ bản sẽ hồi phục rất nhanh và đem lại lợi nhuận.

Còn cryptocurrency thì sao? Nếu anh em áp dụng DCA từ đầu năm 2018 tới nay, số vốn của anh em có lẽ cũng chia năm xẻ bảy rồi.

Như vậy nếu Bitcoin về 3k, anh em có mua không?

Đối với mình, mình sẽ trích ra một khoản tiền nhỏ có thể để mất mà không thấy đau đớn để mua một ít Bitcoin, bỏ vào cái ví Exodus và quên nó đi (đương nhiên là không quên private key). Mình gọi đó là 1 khoản cược nho nhỏ cho tương lai và nếu có mất thì cũng không tiếc. Còn công việc trading crypto, mình vẫn sẽ tiếp tục một khi có sóng trên thị trường.

Còn anh em thì sao, mình để phần comment lại cho anh em nhé!

Xem thêm

>> Phân tích Bitcoin dài hạn từ lúc mới sinh ra đến nay: Mục tiêu 3,000 USD

>> Phân tích Bitcoin trung hạn ngày 13/04: Vẫn đi đúng trên con đường về 3,000 USD
Bitcoin về 3.8k rồi kìa bác

Bitcoin mà về lại $3000 thì chắc chắn mình sẽ vào lệnh.
Nhưng kế hoạch của mình ko phải mua BTC vào để Hold, vì cái giá $3000 vẫn còn wa' cao, cho dù đó thật sự trở thành đáy của BTC đi nữa.
Với cùng 1 số vốn, thay vì hold BTC, mình sẽ hold XLM, XRP.
- Bác lại ngược mình, 2 chú này là mình tránh 100%, vì giá không phải do cộng đồng đẩy lên tới đó đâu bác, là của những kẻ nắm giữ số lượng coin lớn nhất làm.
- Tào Tháo từng nói về: nếu vấn đề xảy ra thì kẻ nào là kẻ được lợi từ vấn đề đó, giá không đơn thuần vậy đâu.
- Với mình thì mình tin sớm muộn 2 chú này sẽ thảm nhất.

Có đợt ông chuyên gia nào phân tích Bitcoin sẽ lên 100k, nếu về 3k thì mua tốt quá. Cá nhân mình nghĩ khả năng trước mắt B về 1.3k, sau đó về $225/coin!!!!

Như kỳ vọng, RSI trên chart BTC H4 gấp xuống là thủng lun $4000 :D
Vừa hoàn thành gom hàng số lượng lớn đợt 1 :p

- Bác lại ngược mình, 2 chú này là mình tránh 100%, vì giá không phải do cộng đồng đẩy lên tới đó đâu bác, là của những kẻ nắm giữ số lượng coin lớn nhất làm.
- Tào Tháo từng nói về: nếu vấn đề xảy ra thì kẻ nào là kẻ được lợi từ vấn đề đó, giá không đơn thuần vậy đâu.
- Với mình thì mình tin sớm muộn 2 chú này sẽ thảm nhất.
Coin nào hiện tại mà lại ko có những kẻ nắm số lượng lớn hả bác ?
Quan điểm của mình nếu muốn trade lướt sóng thì chỉ cần quan tâm tới giá, còn muốn chọn coin để hold lâu để ăn sóng lớn thì nên quan tâm thêm về cả cộng đồng và business của nó.

XLM, XRP có business khá thành công trong năm nay thì báo đưa tin đầy bác có thể google kiểm chứng, còn về cộng đồng của nó thì nếu bác có dùng Twitter cứ thử vài follow là hằng ngày sẽ ngập tin tức các tweet bàn tán về XRP, XLM thì cộng đồng nó lại hoạt động trên Slack nhìu hơn.

Đầu năm lúc XRP tăng lên gần chạm $3, hàng loạt tin tức bẩu nó là coin lừa đảo, là con quỷ phục vụ ngân hàng, ko phải decentralize j j đó. Nhưng bác nhìn xem trong cái năm thị trường giảm này, dự án nào lại có nhìu thành quả nhất ? Rồi hiện tại khi nó đã có thành quả rồi tự dưng sao các chỉ trích ban đầu lại ko còn ai đả động j tới nữa ?
Mình cho rằng 2 dự án có thành công về business rõ ràng nhất năm nay mà còn có khả năng trở nên thê thảm như bác nói thì những coin khác chưa thấy có thành quả j thì ko bít tụi nó sẽ tan tác như thế nào.

Đậu xanh rau muống, về gần 3k thật rồi
Sao giờ quéo tay vcl ko dám mua nhỉ :D
Muốn túm chuôi dao, mà dao rơi nhanh quá túm nhầm lưỡi.;))) em túm chượt mà bay mất mấy trăm miu máu. Toát mồ hôi, đã đặt tp con số ko tưởng mà BTC toàn làm điều hoang tưởng.^^ Bộ Film kinh dị này dài quá.haiz

Bác mới phải đọc nhiều hơn để hiểu những khái niệm cơ bản về tiền tệ, những hạn chế của blockchain. Chứ không nên nó viết gì thì cũng tin mà không độc lập suy nghĩ gì. Tất cả những bọn coin hiện tại đều ko bao giờ được làm tiền tệ của bất cứ quốc gia nào, còn coin Petro của Venezuela tuy "*** phạch" những vẫn được coi là tiền tệ.

Em chỉ hỏi bác đã đọc bài gốc chưa thôi. Trong đó tác giả có nêu hạn chế của blockchain và cách xử lý. Như em hiểu BTC là tiền, mà đã là tiền thì bản thân nó đã không có giá trị thật rồi. Bởi em không coi BTC là "đầu tư" (invest) mà là "đầu cơ" (speculate), do cộng đồng speculate để ăn chênh lệch giá thôi, đều là "đánh bạc" (betting) cả. Bởi thế BTC có về $1 em cũng không thấy gì lạ. Nhưng ứng dụng của BTC và blockchain là có thật, không thì tụi big4 nó đã không nghiên cứu để áp dụng vào kiểm toán. Bác lên Google Scholar search thử sẽ thấy rất nhiều bài nghiên cứu về blockchain. Bây h BTC chưa được coi là tiền thì mình cứ coi như đánh bạc với nó thôi, nhưng theo em thì sớm muộn không BTC thì cũng có coin khác thay thế hệ thống chuyển tiền hiện tại.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 787 Xem / 25 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 393 Xem / 28 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 333 Xem / 11 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 372 Xem / 17 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,699 Xem / 76 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên