Nếu cảm thấy bối rối khi đóng lệnh, bạn có thể tham khảo các bước sau

khapham1010

Active Member
639
4,965
Bạn có bao giờ cảm thấy lúng túng khi quyết định đóng lệnh giao dịch? Điều này rất bình thường vì bất kỳ Trader nào cũng gặp phải, dù bạn là Trader có nhiều kinh nghiệm giao dịch thị trường, bạn sẽ luôn vật lộn với vấn đề này mỗi khi trade. Bài viết này sẽ giúp bạn đi tìm nguyên nhân và cách giải quyết cho vấn đề luôn khiến mọi Trader đau đầu vì nó.

Chúng ta đã tập trung quá nhiều vào cách vào lệnh thay vì cách thoát lệnh

Anh em Trader tập trung quá nhiều vào cách trade thay vì cách thoát lệnh nhưng theo mình vấn đề thoát lệnh lại quan trọng hơn nhiều so với cách mà bạn vào lệnh. Cùng một cách vào lệnh nhưng bạn sẽ có rất nhiều cách thoát lệnh khác nhau, đơn giản vì bạn không thể đoán được hướng đi tiếp theo của giá.

Xem thêm: phương pháp vào lệnh hay thoát lệnh quan trọng hơn khi bạn giao dịch?

Trong bài viết mà mình vừa giới thiệu, bạn sẽ tìm thấy một clip chứng minh sự quan trọng của exit (điểm thoát lệnh) so với entry (điểm vào lệnh). Và trong Trading, exit khó tìm hơn rất nhiều vì thế mà các Trader thất bại thường xuyên.

Một lý do nữa, các Trader thường dễ bị thu hút bởi lợi nhuận và kỳ vọng có được lợi nhuận, bạn tin tưởng rằng các hệ thống giao dịch đã đủ có thể giúp bạn thành công nên bạn chỉ việc backtest và trading thực tế nhằm đạt được cái mình muốn. Nếu bạn đầu tư toàn bộ thời gian, công sức chỉ để tìm một hệ thống giao dịch chắc thắng nào đó sẽ là công việc hoàn toàn vô nghĩa. Bởi vì, một cú trade không kết thúc trước khi bạn đóng lệnh, tập trung vào điểm vào lệnh nghĩa là bạn chỉ tập trung vào một vế của phương trình.

neu-cam-thay-boi-roi-khi-dong-lenh-ban-co-the-tham-khao-cac-buoc-sau-traderviet.png

Thoát lệnh đâu thể đơn giản như việc bạn dùng Parabolic SAR

Những sai lầm khi chúng ta hiểu sai về cách thoát lệnh giao dịch

Một điều chắc chắn là bạn sẽ trải qua những vấn đề sau khi tìm cách đóng lệnh:
  • Bạn nghĩ rằng trade này chắc thắng.
  • Bạn nghĩ rằng trade này không thể nào thua lỗ.
  • Bạn nghĩ thị trường sẽ đảo chiều từ vùng này.
  • Bạn nghĩ rằng thị trường sẽ chạm đến mức giá bạn đặt take profit.
  • ...
Không một điều nào trong số trên là đúng và bạn sẽ luôn bị thị trường làm bất ngờ. Vì sao vậy? Vì thị trường phi lý trí, nó không di chuyển theo cách bạn nghĩ, nó là tập hợp số đông người giao dịch thị trường. Giống như bạn đang quan sát một đám đông di chuyển, nếu bạn ở bên trong đám đông bạn sẽ không thấy gì cả. Trừ khi, bạn quan sát ở một bức tranh lớn hơn (nghĩa là nhìn dài hạn hơn về thị trường) bạn sẽ có thêm thông tin để thoát lệnh một cách chính xác.

neu-cam-thay-boi-roi-khi-dong-lenh-ban-co-the-tham-khao-cac-buoc-sau-traderviet-1.jpg

Làm thế nào để bạn giải quyết toàn bộ những vấn đề này?

Bước đầu tiên là bạn cần phải ngừng việc gắn bó quá nhiều vào cách bạn vào lệnh. Bạn đừng nghĩ là mình đúng nữa vì thắng thua của một lệnh giao dịch chỉ phân định khi bạn đóng lệnh. Thay vào đó, hãy thử nghiệm cách suy nghĩ mới của mình như sau:
  1. Xây dựng kế hoạch thoát lệnh hợp lý theo kiểu nếu - thì: nghĩa là bạn phải có kịch bản cho việc giá di chuyển sau khi vào lệnh.
  2. Không được có những kỳ vọng về lợi nhuận sau khi bạn giao dịch.
  3. Thường xuyên quan sát thị trường về dài hạn để kiểm tra lại kịch bản thoát lệnh.
Hy vọng bạn tìm được thông tin giá trị từ bài viết.

Xem thêm

>> Tốt nhất là Trader nên tự trade một mình, vì sao vậy?

>> Làm thế nào để bạn biết bạn đã có một hệ thống giao dịch thành công?

Giới thiệu sách Trading hay
Thực Hành Phân tích Fibonacci

Tác giả sách là cựu trader quản lý quỹ kiêm học giả CMT. Sách đoạt giải và được xuất bản bởi Bloomberg Press. Sách khái quát từ cơ bản đến chuyên sâu về FIbonacci Trading

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 647 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 155 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,226 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 271 Xem / 12 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên