Nếu chỉ dùng mô hình nến để giao dịch, bạn không thể chiến thắng thị trường

Khánh Trình

Active Member
1,439
8,628
Hôm qua, mình có đọc bài vì sao mô hình giá không hiệu quả của @PepePips, mình nhận ra việc Trader giao dịch với mô hình nến cũng gặp tình huống tương tự. Mô hình nến là công cụ phổ biến nhất của các Trader nhưng có lẽ nhiều anh em Trader phụ thuộc quá nhiều vào mô hình nến mà quên mất câu chuyện quan trọng hơn đằng sau những mô hình nến khi anh em giao dịch.

Mô hình nến được tạo ra như thế nào?

Tất cả các mô hình nến thực ra chỉ là đại diện cho những gì chúng ta không nhìn thấy. Đó có thể là chuyển động của thị trường ở khung thời gian thấp hơn và nến là tổng kết cho khung thời gian mà bạn đang quan sát.

Những Trader chỉ sử dụng mô hình và cố gắng bám sát một mẫu hình đó để giao dịch sẽ không bao giờ biết vì sao mô hình nến lại có thể hình thành. Nhưng nếu bạn tìm hiểu kĩ hơn về hành vi giá, câu chuyện sẽ hoàn toàn khác. Ví dụ: khi bạn nhìn thấy một nến pinbar giảm trên chart, thoạt nhìn bạn nghĩ đó là một tín hiệu đảo chiều theo hướng giảm. Nhưng thực ra nếu quan sát nến ở khung thời gian thấp hơn, bạn sẽ phát hiện một tín hiệu khác.

Một nến pinbar hình thành sau khi giá đã breakout thành công

Nhưng câu chuyện của giá lại hoàn toàn khác khi bạn quan sát ở khung thời gian thấp

Đây chỉ là một ví dụ và cũng không nhất thiết bạn phải quan sát tất cả mô hình nến ở khung thời gian thấp.

Mô hình nến không gì hơn ngoài tên gọi để Trader nhận biết

Hầu hết các sách lý thuyết về mô hình nến chỉ hướng dẫn cho Trader cách giao dịch dựa trên mô hình đó chứ ít khi giải thích tường tận nguyên nhân vì sao mô hình nến lại có thể hình thành.

Làm thế nào để bạn biết một nến pinbar hay engulfing xuất hiện là do các Trader đang chốt lời hay từ các Trader thua lỗ?

Cả hai hành động ở trên đều có thể làm xuất hiện nến pinbar nhưng chỉ một trong hai hành động mới có khả năng tạo ra lợi nhuận cho bạn khi giao dịch. Không ai nhận ra điều này, không sách vở nào đào sâu đến mức độ này, vì thế các khóa học dạy trade hay các thầy đều cho rằng mọi mô hình nến đều giống nhau.

Click vào chart để phóng to

Nhìn vào cây nến pinbar giảm trên biểu đồ (chỗ mũi tên hướng xuống). Nhiều anh em Trader biết rằng một nến pinbar giảm như thế là kết quả của các Trader đặt lệnh bán. Nhưng nếu bạn nhìn rõ hơn một chút, pinbar giảm này đang xuất hiện ngược xu hướng. Hơn nữa, bạn cũng không thấy có vùng kháng cự nào xuất hiện trên chart. Một nến pinbar giảm đứng một cách "cô độc" như thế nhiều khả năng là do big boy chốt lời nhiều hơn là đang tiến hành vào lệnh bán. Không cách nào để bạn phát hiện điều này nếu chỉ rập khuôn áp dụng mô hình nến khi giao dịch thị trường.

Điều này cũng tương tự các mô hình nến khác mà bạn thấy trong các sách dạy trade. Có thể kể đến hơn chục loại mô hình nến tương tự như vậy. Mặc dù có những lúc bạn có thể kiếm được tiền từ thị trường khi giao dịch với các mô hình nến đó, nhưng bạn sẽ không thể thành công vì bạn không phân biệt được mô hình nến nào có khả năng đảo chiều tốt hơn.

Tóm lại, không phải mô hình nến nào cũng giống nhau, một số mô hình sẽ tốt hơn so với các mô hình nến khác. Vấn đề không nằm ở tên gọi của mô hình mà ở nguyên nhân vì sao chúng lại hình thành. Và quan trọng hơn, trong hàng chục mô hình nến bạn có thể học, bạn chỉ cần hai mô hình nến là đủ, đầu tiên là nến pinbar, mô hình còn lại chính là nến engulfing ( bullish engulfing, bearish engulfing). Phần sau mình sẽ nói rõ hơn về vấn đề này.

Xem thêm

>> Trading không phải sàn diễn thời trang, đừng tìm kiếm điểm vào lệnh hoàn hảo

Tham khảo FMO

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Người tạo ra nến chắc đầu óc cao siêu lắm, mình chỉ sử dụng đường line, thêm chút cảm xúc

mấy cái này mình tìm hiểu qua các video trên youtube của mấy ông nước ngoài, rồi mình mày mò và hiểu ra thôi bạn. Mấy cuốn sách mình đọc hầu hết là sách cơ bản.

Cậu đọc qua những sách gì roi? Tại sao gọi là cơ bản ?vd tuyệt kỹ bằng nến nhật thì sao? Mà tớ thấy nắm dc nến thì lẽ tất nhiên sẽ thắng dc thị trường.tất nhiên nếu có kèm indi thì sác xuất sẽ cao hơn.

Nếu hiểu được cấu trúc thị trường thì sẽ hiểu được các mô hình nến, và biết cách chọn được những mô hình nến nào là tín hiệu để giao dịch. Mình nghĩ PA trader nên học cách hiểu về cấu trúc thị trường thì sẽ giúp ích được rất nhiều.

Nếu hiểu được cấu trúc thị trường thì sẽ hiểu được các mô hình nến, và biết cách chọn được những mô hình nến nào là tín hiệu để giao dịch. Mình nghĩ PA trader nên học cách hiểu về cấu trúc thị trường thì sẽ giúp ích được rất nhiều.
mình thấy bạn góp ý rất hay, vậy mình nên đọc những cuốn sách nào để hiểu về structure của thị trường? mình cảm ơn bạn nha

lâu rồi với gặp lại bác Khánh Trình, hổng biết lâu nay bác bận gì ah?

mình thấy bạn góp ý rất hay, vậy mình nên đọc những cuốn sách nào để hiểu về structure của thị trường? mình cảm ơn bạn nha
mấy cái này mình tìm hiểu qua các video trên youtube của mấy ông nước ngoài, rồi mình mày mò và hiểu ra thôi bạn. Mấy cuốn sách mình đọc hầu hết là sách cơ bản.

Bài viết này chỉ nêu ra một khía cạnh nhỏ,việc trading thành công nằm ở tư duy giao dịch.Mình biết một anh vào lệnh chẳng theo phương pháp nào cả thậm trí cứ thích là vào nhưng cách trade của anh ta vô cùng đơn giản thua thì thu nhỏ nhưng một khi thắng sẽ gấp 3 số tiền đã mất.Mọi người cứ tập trung phân tích quá không phải hay đâu phân tích cơ bản hay phân tích kỹ thuật chac Gì đã đúng.Nhưng tư duy giao dịch mà đúng thì về lâu dài mình vẫn thắng đơn giản thua thì thua nhỏ mà thắng thì thắng lớn

Bài viết này chỉ nêu ra một khía cạnh nhỏ,việc trading thành công nằm ở tư duy giao dịch.Mình biết một anh vào lệnh chẳng theo phương pháp nào cả thậm trí cứ thích là vào nhưng cách trade của anh ta vô cùng đơn giản thua thì thu nhỏ nhưng một khi thắng sẽ gấp 3 số tiền đã mất.Mọi người cứ tập trung phân tích quá không phải hay đâu phân tích cơ bản hay phân tích kỹ thuật chac Gì đã đúng.Nhưng tư duy giao dịch mà đúng thì về lâu dài mình vẫn thắng đơn giản thua thì thua nhỏ mà thắng thì thắng lớn
anh ban ay la ai vay? cho minh xin face hoc hoi dc ko ban?

tư duy giao dịch đúng là ntn vậy,bạn có thể chia sẻ thêm cho mình biết đc ko ?

Tôi nghĩ bạn đang nhầm lẫn.
Bạn không hiểu được pp giao dịch của ng ta mà thôi
Hi bạn đọc mà giường như chưa biết phân tích rõ vấn đề thì phải người bạn mà tôi nói là tôi chứ ai.Bạn chắc mới trading những ai tham gia thì trường này đủ lâu chắc họ cũng hiểu một điều phương pháp là thứ nhảm nhí nhất của thị trường này hihi

Mình nghĩ thước đo chuẩn trong thị trường này là lợi nhuận bền vững không phải time

Đây có thể là quan điểm của riêng bạn.
Bạn vẫn còn lơ mơ lắm trong thị trường này có hành động mới có kết quả suy nghĩ gì không quan trọng tu luyện thêm đi bạn đọc những thứ bạn viết chưa đúng đau

nếu ví thị trường là một con tàu thì xu hướng là hướng di chuyển của con tàu đó, các mô hình nến cũng đơn giản là những tín hiệu tàu báo rẽ, hoặc phanh khẩn cấp.... Tàu muốn dừng, thì phải vào ga ( các vùng giá cần chú trọng). Ga là nơi hấp thụ hết quán tính của tàu - tàu quay đầu, hoặc cung cấp động lực cho tàu, giúp tàu tiến theo hướng cũ. và khi tàu rời khỏi ga, thì luôn có tín hiệu.
trưa nóng em ngồi chờ tàu thành nói nhảm :D

Nếu theo như bài nầy thì mô hình nến ko hiệu quả là do ở khung time cao ko phản ánh đúng. Vậy sẽ thế nào nếu chỉ xem ở khung time thấp lúc đó nó còn phản ánh chính xác nữa ko?

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Smart_Money trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 100 Xem / 1 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,499 Xem / 87 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 355 Xem / 19 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 881 Xem / 39 Trả lời
  • TraderViet Crypto trong Chuyện bên lề 283 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 394 Xem / 31 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 150 Xem / 3 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,761 Xem / 1,397 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên