Nếu được may mắn đi café với…Peter Brandt, ông sẽ nói gì với những trader đang sml?!

Nếu được may mắn đi café với…Peter Brandt, ông sẽ nói gì với những trader đang sml?!

Bianas

Senior Mod
Đã Xác Nhận
Trial mod
5,073
29,701
Nếu anh em đã tìm hiểu phân tích kỹ thuật một cách nghiêm túc thì chắc hẳn sẽ biết Peter Brandt là ai – một danh tướng của phân tích kỹ thuật thời hiện đại. Mình đặt title có hơi bựa một tí, cũng mong là tạo cho anh em không khí thoải mái khi phải nhồi nhét những giáo điều giao dịch khá nhàm chán nhưng có vai trò rất quan trọng tác động đến kết quả giao dịch của chúng ta. Bên dưới là những chia sẻ của hữu ích Peter Brandt cho cả newbies lẫn những trader đã cũ.

-----

neu-duoc-may-man-di-cafe-voipeter-brant-ong-se-noi-gi-voi-nhung-trader-dang-sml-traderviet.png

Peter Brandt
Loại trừ những trader vô cùng tài năng, day trading là trò chơi của những kẻ thua cuộc (quá chát :confused:).

Quyết định giao dịch được đưa ra trong thời điểm thị trường hoạt động mạnh đóng góp tiêu cực cho lợi nhuận tổng của tôi. (Cái này chắc bác khuyên là nên phân tích khi thị trường nghỉ hoặc ít biến động, chứ thời điểm nào biến động mạnh, trader cứ nhìn giá chạy sẽ bị cảm xúc làm chệch hướng).

Dù là người có nhiều kinh nghiệm nhưng việc quản lý những cảm xúc (như sợ hãi, tham lam, hy vọng hão) vẫn là một thử thách đối với tôi. => bác còn bị thế thì anh em ta cứ xác định đi :D, đừng xem thường chúng.
Thà là để mất hết cơ hội, còn hơn là bị ám ảnh khi ở trong một thị trường nào đó. Mình cho rằng ở đây bác nói tới 2 vấn đề: ở cấp độ nhỏ, trader đừng tiếc khi đã bỏ lỡ một trade nào đó; ở cấp độ lớn, nếu cảm thấy nghề không hợp với mình thì đừng khiên cưỡng chịu đựng những tổn thất rồi bị ám ảnh, đôi lúc từ bỏ lại là điều tốt.

Tôi không cần phải gỡ lại thua lỗ từ cùng một thị trường, vì một thị trường nhất định nào đó không nợ tôi cái gì cả. Ý của bác ở câu này cũng ở hai cấp: vi mô thì có nghĩa là khi đánh thua ở cặp này không nhất thiết phải bằng mọi cách gỡ lại từ cặp đó; ở cấp vĩ mô thì là đa dạng hóa, thua lỗ từ thị trường này sẽ được bù đắp bởi lợi nhuận từ thị trường khác.

Không nên có sự khoan nhượng trong những cú trade breakout, nếu không chắc thì đừng trade, nếu đã trade thì phải quyết đoán.

neu-duoc-may-man-di-cafe-voipeter-brant-ong-se-noi-gi-voi-nhung-trader-dang-sml-traderviet3.png

Kế hoạch giao dịch có thể đóng góp khoảng 35% trong sự thành công của giao dịch trong dài hạn. => Anh em kiểm tra lại nhé, không có kế hoạch giao dịch thì sml là phải.

Sẽ có những trade bị lỗ, tuần bị lỗ, tháng bị lỗ, thậm chí là kết quả tổng kết của năm cũng bị lỗ. => Bác tái khẳng định rằng thua là một phần tất yếu của cuộc chơi, trader không thể tránh khỏi điều này, việc trader cần làm là quản lý và đặt hạn mức cho rủi ro.

Uống hết ly café rồi mà bác nói vẫn chưa xong, hẹn bữa sau nghe Peter Brandt chia sẻ tiếp nhé anh em! ;)

P/s: Mấy câu bác nói cũng hơi ẩn ý nên mình giải thích theo ý kiến chủ quan của bản thân, anh em có bình thì cứ bình nhé!

Happy trading,
Tham khảo TQA
>> Hướng dẫn có thể giúp bạn mở khóa một tư duy trading đúng (tt) - Những con số

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Với Phân Tích Liên Thị Trường

Quyển sách cung cấp cách thức giao dịch như các tổ chức tài chính chuyên nghiệp, thông qua việc khám phá bức tranh chung, những tác động trong sự kết nối tổng thể thị trường
Chỉnh sửa lần cuối:
Em mà là ông Brandt này thì câu đầu tiên em sẽ nói với người mời là " Thôi chú đừng nói gì đến chuyện trading, chán bỏ mẹ đi được ấy, cháy nhiều thế chưa chán à?" xong là tổ lái ngay sang chuyện ông Dương Huy với Ngọc Trinh.

có 1 câu rất hay của Peter Brandt mà em cũng rất tâm đắc: "Nhiều trader quá ám ảnh việc phân tích đúng và ra vẻ ta đây thông minh. Tôi thì không như vậy. Điều làm tôi ám ảnh là tìm ra điểm vào hợp lý và có thể ít nhất đóng lệnh hoà vốn hoặc TP sau 1 vài ngày"
Quá hay, phân tích đúng mà ko biết quản lý cảm xúc + quản lý vốn thì cũng sml như thường :D

Chú Peter Brandt của tôi thì năm 2017 hình như được xếp vào hàng 1 trong 10 twitter gây ảnh hưởng lớn nhất trong giới trader. Anh em đọc twitter của chú sẽ học được nhiều thứ lắm

Chú Peter Brandt của tôi thì năm 2017 hình như được xếp vào hàng 1 trong 10 twitter gây ảnh hưởng lớn nhất trong giới trader. Anh em đọc twitter của chú sẽ học được nhiều thứ lắm
Nhưng chú Brandt chưa kể chuyện gì về Ngọc Trinh cả, thế là một thiếu sót lớn với ngành trading rồi.

Bác đừng trách, vì cơ bản nói về NT chỉ bàn về số đo 3 vòng thôi à:p
Khồng, bác Nát thế là chưa biết rồi, riêng vụ review ấy còn có cả trend lên, trend xuống, các vùng bị nén, cũng sideway các kiểu như thiệt lun nhé. Không tin bác cứ thử hình dung mà xem, mấy quả takeprofit của admin giống hệt lên đỉnh ấy chứ. :D Cái ba vòng kia chỉ là tổng quan thị trường thôi. =))))

Đợt trước follow twitter bác này 1 thời gian xem phân tích btc thấy sai lòi ^^, không hiểu vì sao lại là trader huyền thoại trong khi follow tradingview có mấy bác còn chuẩn hơn.

Khồng, bác Nát thế là chưa biết rồi, riêng vụ review ấy còn có cả trend lên, trend xuống, các vùng bị nén, cũng sideway các kiểu như thiệt lun nhé. Không tin bác cứ thử hình dung mà xem, mấy quả takeprofit của admin giống hệt lên đỉnh ấy chứ. :D Cái ba vòng kia chỉ là tổng quan thị trường thôi. =))))
Oai thế à, kiểu này sẽ về học cách bắt đáy rồi lên đỉnh kkk
bái phục trình pt của bác :p

mà đọc phân tích của bác xong tôi phải tắt TraderViet để sang mấy page của Nhật...:oops:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 619 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 145 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,225 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 258 Xem / 12 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên