Nếu muốn nhật ký giao dịch trở thành công cụ đắc lực trong trading thì nhớ kỹ 3 yếu tố này

Nếu muốn nhật ký giao dịch trở thành công cụ đắc lực trong trading thì nhớ kỹ 3 yếu tố này

Phương Thúy

Editor
Trial mod
6,337
28,936
Nhật ký giao dịch là việc mà bất kỳ một trader nào cũng nên đưa vào kế hoạch giao dịch của mình. Bạn không thể nhớ hết được quá trình bạn đặt lệnh vào 10 ngày hay 20 ngày trước, bạn cần xem xét những giao dịch thua lỗ hay có lợi nhuận lớn để rút ra kinh nghiệm, dù bạn có dùng lịch sử giao dịch trên MT4 cũng không thể thể hiện được hết những gì mà bạn muốn biết. Vậy thì chỉ có nhật lý giao dịch mới giúp bạn được việc này.

Trên thực tế các trader thành công luôn có nhật lý giao dịch của riêng mình, họ làm việc này rất nghiêm túc và kỷ luật. Có thể nói đây cũng là một trong những yếu tố giúp bạn trở thành một trader thành công. Vậy nên đừng bỏ qua việc viết nhật ký giao dịch nhé anh em.

Tầm quan trọng của nhật ký giao dịch chắc mình cũng không cần nói nhiều, trên TraderViet cũng có rất nhiều bài viết nói về việc này. Mình cũng đã có viết một bài về cách viết nhật ký giao dịch. Các bạn có thể đọc lại bài viết của mình ở đây nhé.

Tuy nhiên việc viết nhật lý kà việc nhàm chán, buồn tẻ, và đôi khi bạn sẽ không biết bạn viết nhật ký để làm cái gì nữa. Vậy nên để viết được nhật ký đều đặn thì hẳn bạn phải là một trader có sự kiên nhẫn, không sợ sự nhàm chán, và hiểu được tầm quan trọng của nhật ký giao dịch rồi.

Trong bài viết này, mình sẽ nêu ra những điểm quan trọng nếu trader muốn có một nhật ký giao dịch tốt, trở thành công cụ đắc lực trong trading.

3 điểm quan trọng của nhật ký giao dịch

Nếu bạn muốn có một nhật ký giao dịch tốt thì hãy lưu ý 3 điểm quan trọng bên dưới đây:
  1. Nhật ký giao dịch cần phải được thực hiện một cách nghiêm túc và có chủ đích. Có như vậy nó mới giúp bạn có trách nhiệm hơn và có nhận thức rõ hơn về giao dịch của bạn. Trading là công việc có đôi phần nhàm chán và cô đơn, nhưng nếu bạn có được nhật ký giao dịch thì nó sẽ có vai trò như một nhà cố vấn vô hình giúp bạn nhìn rõ hơn các lỗi lầm cũng như lợi thế của bạn khi giao dịch.
  2. Mỗi nhà giao dịch có những yêu cầu riêng biệt, suy nghĩ khác nhau và cũng phải đối mặt với những vấn đề khác nhau. Đó là lý do tại sao một nhật ký giao dịch tốt nên được tùy chỉnh. Mỗi khi bạn vận hành phương pháp giao dịch, sẽ có nhiều vấn đề nảy sinh và đó cũng là lúc bạn nên điều chỉnh lại kế hoạch giao dịch. Đương nhiên nhật ký giao dịch cũng cần thay đổi theo. Nếu bạn không linh hoạt điều chỉnh có thể sẽ khiến bản thân rập khuôn, ảnh hưởng đến kết quả giao dịch của mình.
  3. Sự phản hồi từ nhật ký giao dịch là sự thật. Và bạn cần phải thực hiện chúng. Ví dụ như nhật ký giao dịch cho thấy bạn thua lỗ lớn là vì khối lượng giao dịch quá cao. Nếu bạn không tiếp nhận điều này thì bạn có viết nhật ký bao lâu đi nữa cũng vô dụng. Trước khi viết nhật ký bạn cần phải ý thức được bạn viết điều này vào đây với mục địch gì, để khi nhìn lại nó bạn nhanh chóng nhận ra vấn đề và chỉnh sửa. Có như vậy thì nhật ký giao dịch mới thực sự phát huy hiệu quả của nó.

Mấu chốt của việc viết nhật ký vẫn là nằm ở ý thức của trader. Đừng viết nhật ký cho có, mà hãy nghiêm túc và viết nhật ký có chủ đích, với mục đích để giúp bạn giao dịch được tốt hơn chứ không phải là việc làm khiến bạn tốn thêm thời gian mà chẳng có tác dụng gì cả nhé.

Trích nguồn: Tradeciety

Giới thiệu sách Trading hay
Nhật Ký Giao Dịch Thực Chiến của Phù Thủy Thị trường Tài Chính

Sách chia sẻ 05 tháng giao dịch thực tế trên thị trường tài chính, sử dụng Price Action và Mô hình Biểu đồ của Phù thủy trader Peter Brandt, người có gần 50 năm kinh nghiệm trading và đạt lợi nhuận bình quân 68% lợi nhuận mỗi năm

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 300 Xem / 14 Trả lời
  • captainfx trong Chuyện bên lề 711 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 169 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,230 Xem / 32 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên