Nếu muốn phải tự mình trả giá cho những bài học trên thị trường Forex thì ĐỪNG ĐỌC BÀI NÀY!

Nếu muốn phải tự mình trả giá cho những bài học trên thị trường Forex thì ĐỪNG ĐỌC BÀI NÀY!

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,275
32,424
Xin chào cả nhà!

Mọi người vẫn thường nói rằng: "Kinh nghiệm là người thầy tuyệt vời nhất!". Nhưng tiếc quá, phương pháp này lại bắt bạn phải làm bài kiếm tra trước khi đi vào bài giảng. Vậy thì có cách nào giúp Trader chúng ta học hỏi kiến thức trước rồi mới thực hành sau không? Vâng, câu trả lời là học hỏi từ sai lầm của những Trader khác!

Sau khi thực hiện một cuộc khảo sát trên cộng đồng Facebook với câu hỏi: "Bài học nào là quan trọng nhất với bạn sau một tháng giao dịch tiền tệ?" thì mình đã nhận được một vài câu trả lời như sau:

"[I]Bạn sẽ không bao giờ chắc chắn giá sẽ đi về đâu.[/I]" - Denis Kuzmin

Neu-muon-tu-minh-tra-gia-cho-nhung-bai-hoc-tren-thi-truong-Forex-thi-DUNG-DOC-TraderViet1.jpg

Một trong những lý do phổ biến nhất khiến các Forex trader thất bại là họ thà có được cảm giác đoán đúng còn hơn là có lợi nhuận.

Nhưng giá ( hành động giá) mới là ông vua, kể cả khi bạn có dành ra hàng giờ đồng hồ để ngồi thực hiện phân tích kỹ thuậtphân tích cơ bản. Bạn càng sớm nhận ra rằng bạn sẽ sai (rất nhiều), thì bạn càng sớm có thể cắt lỗ và tránh gánh chịu mức drawdown nặng nề hơn.

"[I]Đừng dễ dàng bấm nút trade chỉ vì đôi khi bạn nổi hứng lên.[/I]" - Emma Liu

Neu-muon-tu-minh-tra-gia-cho-nhung-bai-hoc-tren-thi-truong-Forex-thi-DUNG-DOC-TraderViet2.jpg

Sự nhàm chán là một trong những rủi ro bị đánh giá thấp nhất trong giao dịch Forex.

Sẽ có những lúc thị trường chẳng có gì kịch tích hay drama gì cả, hoặc hệ thống giao dịch của bạn đơn giản là không bắt được bất kỳ động thái nào. Việc bấm nút trade chỉ để có một vị thế cho thú dị cũng đồng nghĩa với việc phá bỏ toàn bộ kế hoạch giao dịch của bạn.

Bạn đang mạo hiểm một vị thế không nằm trong các thông số đã được thử và kiểm tra của bạn, do đó, có khả năng cao là giao dịch đó sẽ kết thúc với một khoản lỗ đấy!

"[I]Kiên nhẫn... Đừng tham lam... Sử dụng kích thước lot nhỏ phù hợp với số dư trong tài khoản của bạn.[/I]" - Agnes E. Mpofu

Neu-muon-tu-minh-tra-gia-cho-nhung-bai-hoc-tren-thi-truong-Forex-thi-DUNG-DOC-TraderViet3.jpg

Nếu bạn tăng kích thước vị thế của mình chỉ để có lợi nhuận lớn hơn hoặc để bù lỗ trước đó, thì bạn sẽ dễ đưa ra quyết định dựa trên con tim hơn là lý trí.

Kích thước vị thế là một con dao hai lưỡi. Nó có thể đem lại cho bạn lợi nhuận lớn hơn, nhưng cũng có thể gây ra tổn thất khổng lồ.

Kích thước vị thế của bạn phải luôn được xác định bởi kích thước tài khoản của bạn. Hãy bắt đầu mạo hiểm với 1%-2% tài khoản của bạn cho mỗi vị thế và tìm ra cấp độ nào phù hợp với bạn nhất nhé!

"[I]Đừng mở quá nhiều giao dịch.[/I]" - Sfundo You

Neu-muon-tu-minh-tra-gia-cho-nhung-bai-hoc-tren-thi-truong-Forex-thi-DUNG-DOC-TraderViet4.png

Có rất nhiều lý do tại sao trader lại hay mở nhiều vị thế cùng một lúc. Có người không muốn bỏ lỡ bất kỳ hành động nào và muốn kiếm tiền nhanh hơn, một số người khác lại nghĩ rằng họ có thể tăng tốc quá trình học tập của mình bằng cách thực hiện nhiều giao dịch.

Nhưng nếu bạn không thể theo dõi và thực hiện hiệu quả nhiều vị thế cùng một lúc , thì tốt hơn hết bạn nên tập trung vào một hai cái thôi. Giống như một vị thế với quy mô quá lớn, giao dịch quá nhiều có thể đẩy bạn đến "căn bệnh" giao dịch theo cảm xúc.

"[I]Giao dịch trên khung thời gian lớn hơn.[/I]" - Pablo Espinosa

Neu-muon-tu-minh-tra-gia-cho-nhung-bai-hoc-tren-thi-truong-Forex-thi-DUNG-DOC-TraderViet5.jpg

Đây là yếu tố thuộc về sở thích cá nhân, nhưng cũng là một thứ gì đó mà bạn nên học hỏi cho bản thân ngay khi còn có thể.

Bạn thích giao dịch trên khung thời gian lớn hơn hay nhỏ hơn? Bạn có thích cặp tiền nào cụ thể không? Bạn có chỉ báo kỹ thuật ruột nào không? Hãy xác định tính cách giao dịch của mình để có thể tập trung vào việc chọn ra setup phù hợp với bạn nhất nhé!

"[I]Tuân thủ chặt chẽ theo chiến lược (risk:reward) của bạn.[/I]" - Mohammad Akbar Baloch

Neu-muon-tu-minh-tra-gia-cho-nhung-bai-hoc-tren-thi-truong-Forex-thi-DUNG-DOC-TraderViet6.gif

Đây là nhiệm vụ không cần xài não đây! Có một lý do tại sao bạn lại thực hiện theo kế hoạch giao dịch của mình, đó là vì nó chính là sản phẩm được tạo ra từ các nghiên cứu và kinh nghiệm của bạn.

Tuy nhiên, có nhiều lý do tại sao các trader lại bỏ kế hoạch giao dịch của họ. Do vậy, hãy đọc to kế hoạch giao dịch của bạn lên để có thể tạo thói quen không phá vỡ chúng!

---------------------------------

Vậy còn bài học quan trọng nhất mà các anh em rút ra cho bản thân sau tháng đầu tiên giao dịch Forex là gì? Comment cho mình biết với nhé!

Nguồn: babypips.com

Đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,260 Xem / 75 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 305 Xem / 20 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,993 Xem / 82 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 205 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 106 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 127 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 234 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên