Nếu tôi biết được những điều này khi mới trade, thì có lẽ mọi chuyện đã khác

Nhật Hoài

Active Member
9,576
59,533
Nếu đã trade được 1 thời gian, ắt hẳn có lúc anh em tiếc nuối vì có những điều nếu biết được khi mới trade, anh em sẽ tiết kiệm được rất nhiều tiền bạc, thời gian và công sức, thậm chí cứu được vài cái tài khoản bị cháy trong quá khứ. Giờ chỉ ước rằng có cỗ máy thời gian của Đôrêmon, quay về quá khứ và làm lại từ đầu.

Dưới đây là những điều mình nghĩ rằng anh em nên ước phải chi mình biết được khi vừa mới trade, và nếu anh em chưa đổ nhiều máu vì trading mà biết được những điều này thì quả thật là 1 điều may mắn.

Nếu tôi biết được… - Chọn 1 chiến lược, thành thạo nó và bám lấy nó

Chọn 1 chiến lược giao dịch phù hợp luôn là vấn đề đau đầu của các Trader khi mới bắt đầu trading. Vấn đề lớn nhất không phải ở chỗ không tìm được chiến lược, mà là chúng ta đổi từ cái này sang cái khác quá nhanh.

Kho system trên TraderViet là thừa để anh em nghiên cứu rồi​

Khi chọn được 1 chiến lược mà anh em thấy yêu thích, đừng chỉ học nó cho biết và áp dụng, hãy thành thạo nó, thấu hiểu nó. Anh em phải trở thành sư phụ của nó và hiểu nó đến mức biết được nó muốn nói anh em phải làm gì trong tất cả các trường hợp, và biết rõ chứ không phải mơ hồ. Hãy dành cho nó 6-9 tháng luyện tập và thấu hiểu trước khi đổi sang cái khác, vì làm như vậy thì anh em chỉ đang phí thời gian mà thôi.

Nếu tôi biết được… - Hãy bảo vệ vốn trong những ngày đầu tiên

Trader mới bắt đầu thường thổi bay tài khoản rất nhanh, và thường chỉ quan tâm tới chiến lược và chẳng đoái hoài tới việc bảo vệ vốn. Có 1 sự thật đau lòng là chiến lược chả còn ý nghĩa gì nữa khi anh em hết tiền. Hãy học cách bảo vệ vốn, học cách quản lý vốn trước khi biết đường trung bình là gì.

Nếu tôi biết được… - Tập trung vào việc trade cho tốt, đừng chỉ nghĩ tới lợi nhuận

Hãy cố gắng làm cho mỗi lệnh anh em vào thật sự xứng đáng, để cho nếu có thua lỗ thì anh em vẫn biết là mình đang làm đúng, và mình đã học được 1 cái gì đó. Xác định rõ ràng điểm vào, dừng lỗ, chốt lời cho mỗi trade, và hiểu tại sao mình lại vào trade đó. Việc biết mình đang làm gì rất quan trọng, vì sẽ có rất nhiều lúc anh em vào 1 lệnh chỉ để trả thù cho lệnh lỗ trước, và để giết thời gian khi thị trường không có cơ hội. Phần lớn các lệnh đó sẽ thua lỗ mà thôi, và nó càng làm ảnh hưởng đến tâm lý của anh em hơn.

À quên, nhớ ghi lại nhật ký cho mỗi lệnh, cái nhật ký này sau vài năm sẽ là 1 tài sản vô giá đối với anh em đó.

Nếu tôi biết được… - Hãy kiên nhẫn, đừng tham, đừng FOMO

Đây là 1 trong những lời khuyên về tâm lý giá trị nhất. Kiên nhẫn, không tham lam và không FOMO sẽ cứu anh em khỏi những lệnh lỗ xàm xí nhất. Và đối với 1 Trader giỏi, việc lao vào mua khi thấy giá tăng và lao vào bán khi thấy giá giảm chẳng khác gì lao đầu vào tường, không u đầu thì cũng mẻ trán.

Nếu tôi biết được… - Đừng thêm quá nhiều indicator vào chart

Hãy tôn trọng sự đơn giản trong trading. Bên cạnh đường MA và Volume, anh em chỉ nên thêm 1 indicator vào chart nữa nếu muốn. Tin mình đi, không tồn tại 1 indicator nào giúp anh em chiến thắng thị trường đâu, mình đã test qua rất rất nhiều cái rồi. Tất cả những indicator cho tín hiệu đều rất cứng nhắc, và có 1 thứ mà chúng không thể biết được khi cho các tín hiệu: đó là hoàn cảnh thị trường lúc đó, xu hướng và động lực của xu hướng. Ví dụ 1 indicator phát hiện nến Nhấn chìm (engulfing) sẽ cho tín hiệu buy khi nó phát hiện 1 bullish engulfing, bất kể xu hướng và động lực xu hướng lúc ấy là như thế nào. Anh em chỉ cần Theo các tín hiệu đó mà không quan tâm tới xu hướng thì sẽ đứt tài khoản trong thời gian ngắn.

Do đó, khi mới bắt đầu trading, hãy học về xu hướng, hỗ trợ kháng cự, vùng cung cầu, trước khi thử từ cái indi này tới cái indi khác.

Còn tiếp nha anh em, bài học về trading thì có nhiều lắm. Anh em nếu thấy các kinh nghiệm trên hữu ích và muốn mình viết phần tiếp thì bấm like nhé, cám ơn anh em.

Tham khảo learntotradethemarket

Giới thiệu sách Trading hay
Nhật Ký Giao Dịch Thực Chiến của Phù Thủy Thị trường Tài Chính

Sách chia sẻ 05 tháng giao dịch thực tế trên thị trường tài chính, sử dụng Price Action và Mô hình Biểu đồ của Phù thủy trader Peter Brandt, người có gần 50 năm kinh nghiệm trading và đạt lợi nhuận bình quân 68% lợi nhuận mỗi năm
Nếu tôi biết được… - Hãy kiên nhẫn, đừng tham, đừng FOMO

Cái này biết nhưng mà làm thì rất rất khó :)

- Nếu tôi biết được rằng hãy đọc bài của Nhật Hoài, The Blade, ... và đừng đọc bài của ...

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,033 Xem / 83 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 330 Xem / 21 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,354 Xem / 77 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 233 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 110 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 141 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 234 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên