Nếu trade không hiệu quả, kiểm tra ngay các điều này trước khi bạn từ bỏ

Khánh Trình

Active Member
1,439
8,621
Nếu lỡ trading system của bạn không kiếm ra tiền thì làm sao?

Rob Booker trong bài viết trước đó "chọn hệ thống giao dịch của bạn thế nào cho đúng?" có chia sẻ với các trader hãy chọn hệ thống giao dịch mà bạn muốn, hãy chọn các yếu tố mà bạn cho là cần thiết để tạo nên hệ thống giao dịch của riêng bạn. Tuy nhiên, lại có bạn khác cho rằng, chọn thì chọn nhưng nếu trade thua thì làm thế nào.

Quan điểm của Rob cho rằng có 3 điều bạn cần làm ngay nếu một hệ thống giao dịch bạn đang theo đuổi không kiếm ra tiền:

1. Hãy cắt lệnh lỗ của bạn nhanh hơn.

Các trader thiếu kinh nghiệm (mà thực ra là tất cả các trader) đều nghiện giữ lệnh lỗ. Họ phân tích nhiều và tin vào cái tôi của mình hơn so với thị trường nên khi họ lỗ, họ sẽ cho rằng thị trường đã sai. Ồ không! Bạn nhầm rồi đó.

Bây giờ, nếu bạn vẫn thấy mình trade thua, hãy thử cắt lỗ nhanh hơn. Học cách đối diện với những cú trade lỗ, vì nó cho bạn biết "thông tin" mà thị trường muốn nói với bạn là bạn đã sai.

Hãy nhớ rằng, trader chuyên nghiệp luôn cắt lỗ cực nhanh khi họ biết mình sai.

2. Hoặc thay vì cắt lỗ nhanh, hãy giảm kích cỡ vào lệnh của mình.

Nếu bạn sử dụng các trade có kích cỡ thấp hơn, bạn sẽ ít stress hơn. Tỉnh táo hơn sẽ giúp bạn làm chủ được tâm lý của mình. Tuy nhiên, bạn cũng phải trade có trách nhiệm, tôn trọng từng lệnh mà mình trade, cắt lỗ nhanh khi biết mình sai hoàn toàn.

Hãy trade lệnh có kích thước nhỏ, có thể là 0.25% tài khoản hoặc thấp hơn. Bạn luôn có thể nâng nó lên nếu muốn và hãy nâng lên mức bình thường bạn hay trade (3% tài khoản chẳng hạn) khi chúng ta đã tự tin về hệ thống giao dịch của mình.

3. Bạn nên thử giữ lệnh thắng của bạn lâu hơn, để ăn những cú trade "home run":

Cái này các trader quốc tế thường gọi là "letting your winners run" (nôm na là để lệnh thắng của bạn chạy đi, đừng cắt nhanh quá). Hầu như các trader đều lo lắng khi cú trade của mình mới vừa có lợi nhuận, họ sợ nó chuyển sang lỗ nên muốn cắt nhanh.

Nếu bạn có lệnh trade đang thắng, hãy thử các cách sau:
  • Dời stop loss tới điểm break even (là mức giá vào lệnh của bạn). Tại đây, khi giá có đảo chiều bạn cũng không thể lỗ được nữa.
  • Đơn giản là để cho nó đi tiếp một chút.
Bạn có thể thử backtest cách quản lý vốn, xem trên chart quá khứ, hệ thống của bạn cho cách quản lý lệnh như thế nào? Note những điều này lại và thử trade live với lot nhỏ, dần dần bạn sẽ có sự tự tin để giữ lệnh lâu và xa hơn.

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Wyckoff Hiện Đại - Kỹ thuật Nhận diện Xu hướng Thị trường Tiềm năng

Phương pháp Wyckoff là một phương pháp price action kinh điển và đem lại thành công cho nhiều trader. Phương pháp này là nền tảng của nhiều phương pháp trading nổi tiếng khác

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,293 Xem / 77 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 315 Xem / 20 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,998 Xem / 82 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 210 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 107 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 131 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 234 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên