Nếu Trading là để kiếm tiền, bạn chắc chắn sẽ không có được nó

khapham1010

Active Member
639
4,968
Còn lý do nào khiến chúng ta tiếp tục trade ngoài việc kiếm tiền? Điều này không có gì sai. Trading là cơ hội tuyệt vời để bạn tạo ra thu nhập mà không bị buộc phải trả tiền theo giờ làm, và bạn thậm chí có thể tạo ra nguồn thu nhập thụ động từ nó.

Thôi thúc kiếm tiền là một điều tốt. Nhưng, điều này có thể khiến Trader đặt sai mục tiêu khi trade. Bài viết này sẽ giải thích những vấn đề khi bạn xác định sai mục tiêu khi dựa trên vấn đề tiền bạc.

Nếu bạn trade là để kiếm tiền, bạn sẽ không có được nó

Khi bạn buộc phải trading để kiếm tiền, sẽ có 2 vấn đề xảy ra:

1. Bạn có kỳ vọng không thực tế về lợi nhuận đạt được.
2. Bạn nảy sinh nhu cầu giao dịch thường xuyên.

Cả 2 điều này đều tệ hại, chúng là nguyên nhân khiến Trader mới nhanh chóng thất bại và sớm rời bỏ cuộc chơi.

1. Kỳ vọng không thực tế

Tất cả chúng ta đều từng mắc sai lầm này ngay từ lúc bắt đầu trading: khi bạn là một Trader mới, bạn dự kiến là mình chỉ mất vài năm để để biến vài trăm hay ngàn đô thành một đống tiền mặt khổng lồ và quyết định bỏ công việc chính hàng ngày của mình.

Có những mục tiêu không thực tế dẫn đến sự thất vọng khi những mong đợi đó không được đáp ứng. Tỷ lệ bỏ cuộc của Trader lên đến 40% trong vòng 1 tháng và một trong những lý do thất bại chủ yếu là kỳ vọng thiếu thực tế về Trading.

neu-trading-la-de-kiem-tien-ban-chac-chan-se-khong-co-duoc-no-traderviet.png

40% Trader thất bại trong vòng 1 tháng đầu tiên giao dịch

Một khi Trader cảm thấy công việc giao dịch không hề dễ dàng kiếm ra tiền, thường sẽ có ba điều xảy ra: anh ta bỏ cuộc, anh ta sẽ thử giao dịch với mức rủi ro lớn hơn (vị thế lớn hơn, giao dịch nhiều hơn, tâm lý giao dịch cờ bạc) hoặc anh ta bắt đầu nhảy từ hệ thống sang hệ thống khác với niềm tin sẽ có phương pháp nào đó giúp họ thành công.

Cả 3 điều đều khiến Trader "lạc lối" và các Trader vẫn tiếp tục quay cuồng trong vòng lặp này.

2. Nảy sinh ham muốn đặt lệnh nhiều hơn

Kỳ vọng cao hơn, như mình đã nói, có thể dẫn đến việc muốn đặt lệnh nhiều hơn và gia tăng rủi ro để có được lợi nhuận như mục tiêu ban đầu. Bạn sẽ thấy, việc tự đặt ra cho mình mục tiêu Trading là một số tiền X nào là cách chắc chắn nhất để bạn thất bại trong Trading.

Điều này đặc biệt thường hay gặp ở những Trader có tài khoản nhỏ. Họ rồi sẽ nhận ra là trade với một tài khoản giao dịch nhỏ khó có thể đưa đến mục tiêu mà mình muốn, như trading để kiếm sống chẳng hạn. Mặc dù bạn có thể đọc được đâu đó cho rằng việc giao dịch với tài khoản nhỏ hay lớn không tạo ra sự khác biệt, nhưng đó không phải là sự thật. Trade với ít vốn chắc chắn sẽ khó hơn, nếu không nói là cực kỳ khó. Với một tài khoản giao dịch nhỏ, chiến thắng của bạn gần như vô nghĩa, lợi nhuận không đủ lớn khiến bạn dễ nghĩ đến việc nên giao dịch nhiều hơn hay chấp nhận rủi ro nhiều hơn trong mỗi giao dịch.

neu-trading-la-de-kiem-tien-ban-chac-chan-se-khong-co-duoc-no-traderviet-1.jpeg

Những điều không nên làm khi Trader đặt ra mục tiêu giao dịch

Khi đặt ra các mục tiêu giao dịch, có những điều bạn cần tránh bằng mọi giá nếu bạn muốn trở thành Trader thành công.

1. Mục tiêu lợi nhuận theo ngày/theo tuần

Có rất nhiều Trader thường đặt mục tiêu giao dịch kiếm được 3%, 4% hay 5% mỗi tuần bởi vì họ tính rằng nhờ lãi suất kép họ sẽ kiếm được số tiền mình muốn.

Mục tiêu tiền bạc là suy nghĩ tệ nhất bởi vì nó buộc bạn phải trade nhiều hơn và nó khiến ta luôn ở trong trạng thái săn tìm tín hiệu liên tục. 99% thời gian, các Trader như vậy sẽ thua lỗ liên tục do cố vào lệnh trong những trade tầm thường để hy vọng đạt được mục tiêu lợi nhuận mà họ muốn.

Bạn không thể biết bạn sẽ kiếm được bao nhiêu tiền từ thị trường. Điều duy nhất bạn có thể kiểm soát là rủi ro trong mỗi giao dịch và loại giao dịch (theo phương pháp của bạn). Kết quả không nằm trong tay bạn. Một vài tuần, bạn sẽ kiếm được rất nhiều lợi nhuận, nhưng đôi khi cả tuần bạn chẳng kiếm được gì cả, thậm chí là thua lỗ. Bạn cần phải loại bỏ mong muốn được trade càng nhiều càng tốt.

2. Cố gắng kiếm X pips mỗi tuần/mỗi ngày

Đi đến bất kỳ diễn đàn giao dịch nào và bạn sẽ thấy mọi người thường xuyên giới thiệu các phương pháp có thể giúp cho họ kiếm từ 20 pips mỗi ngày cho đến 100 pips mỗi tuần. Một lần nữa, các Trader lại đang đặt mục tiêu sai lầm và đo lường hiệu suất giao dịch của họ tính theo pips.

Các Trader đặt ra các mục tiêu giao dịch theo số pips thường đóng lệnh giao dịch của họ quá sớm khi họ đạt được mục tiêu giao dịch mình muốn hoặc cố gắng giữ lệnh quá lâu trong khi lệnh chẳng đi tới đâu cả. Hãy luôn cởi mở với thị trường và chấp nhận những gì nó cho chúng ta.

Xem thêm:

>> Cách đặt mục tiêu Trading sai lầm hàng đầu hiện nay của Trader là gì? Khắc phục ra sao?

>> Một Trader chuyên nghiệp có tỷ lệ lợi nhuận bao nhiêu mỗi năm?

Theo Tradeciety

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Với Phân Tích Liên Thị Trường

Quyển sách cung cấp cách thức giao dịch như các tổ chức tài chính chuyên nghiệp, thông qua việc khám phá bức tranh chung, những tác động trong sự kết nối tổng thể thị trường
...Cần lắm hai chữ THỰC TẾ... Muốn bán tín hiệu mà toàn tài khoản demo. Muốn mở khóa học mà nó hỏi tài khoản real thì bảo " đen thôi đỏ đợi đấy". Muốn vợ nó cho chây mà toàn thó tiền sữa của con. Muốn và muốn....:confused:

bài viết hay lắm bác. Em cũng đã từng "ăn thua đủ" với thị trường, giờ đọc bài của bác thấy thấm lắm :oops:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• nlinh trong Lập trình MQL - Expert Advisor - Indicator 13,892 Xem / 14 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 677 Xem / 42 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 192 Xem / 19 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,430 Xem / 86 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên