Nghệ thuật đặt mục tiêu trading

Thống

Active Member
1,920
8,374
Có thể chia mấy ông trader thành 2 kiểu, một là chỉ trade và trade, hổng để ý đến mục tiêu chi cả, thích ngừng lúc nào thì nghỉ lúc đó. Kiểu còn lại là cực kỳ quan tâm mục tiêu, sống chết cũng phải ăn cho được cái mục tiêu hàng ngày mới chịu đóng máy nghỉ ngơi.

Thực ra không có đúng hay sai gì cả. Cả 2 kiểu đều có ưu, khuyết.

Mấy ông trader không gò bó vào mục tiêu là những người rất linh hoạt. Đối với họ, việc trade theo phong cách tự do sẽ giúp họ thấy thoải mái, vì họ biết được năng lực của họ tới đâu. Ví dụ nếu họ thấy thua nhiều quá, tinh thần xuống dốc, thì thôi, tắt máy thư giãn mai chiến tiếp. Hoặc thắng nhiều quá, sợ sướng đâm ra chơi lớn, nghỉ, cũng là ý hay. Mấy ông này chủ yếu dựa vào cảm nhận cá nhân nhiều hơn.

Ngược lại với mấy ông linh hoạt trên là kiểu người thích đặt mục tiêu trading, và phải hoàn thành cho xong mới chịu đóng máy. Kiểu người này quản trị rủi ro có thể tốt hơn mấy ông linh hoạt, bởi vì họ đưa ra mục tiêu rõ ràng, thắng bao nhiêu thì ngưng, thua bao nhiêu thì nghỉ. Giống tỉ lệ Risk Reward.

Cả hai kiểu trader trên đều có khuyết điểm. Mấy ông linh hoạt thì dễ "sa đà" vào cảm xúc, bởi vì mấy ổng có đặt mục tiêu đâu. Còn mấy ông đề ra mục tiêu, thì đôi khi chọn mục tiêu quá to bự, không với tới, thì cũng chả làm ăn gì được.

Cho nên, mấu chốt ở đây, là kết hợp ưu điểm của 2 kiểu trader trên. Đó vẫn đặt ra mục tiêu, nhưng hợp lí, phù hợp với thực tế năng lực bản thân.

Tui từng là kiểu trader linh hoạt, thích gì trade nấy, mỏi tay thì nghỉ. Nhiều lúc ăn cả chuỗi win dài, nhưng cũng không ít lần lết xác do dính một loạt trade lỗ. Linh hoạt thì dễ bị cảm xúc chi phối, vì không có điểm dừng cố định, dễ "hùa" theo thị trường. Sau đấy, tui thử đặt mục tiêu, để bớt táy máy tay chân trade lung tung. Quả đúng là không táy máy nữa, nhưng kết quả cũng chả cải thiện bao nhiêu. Nhìn nhận thật kỹ lại vấn đề, thì đó là do mục tiêu tui đặt khổng lồ quá, tham mà.

Một điều khá buồn cười, đó là chúng ta đặt mục tiêu vì mục đích kiểm soát cảm xúc và tâm lý bản thân. Nhưng chính chúng ta lại để lòng tham (cảm xúc) tác động lên mục tiêu, và thường là những mục tiêu xa vời, khó đạt được.

Cải thiện điều này cũng không khó, bạn cứ tự thật thà với bản thân, liệu tỉ lệ trade thắng của mình có khớp với mục tiêu không, nếu không, cứ mạnh dạn sửa đổi.

Tui biết, ai trong chúng ta khi lên kế hoạch và thiết lập mục tiêu, cũng đều muốn đặt ra những kế hoạch to lớn, vì nhìn kết quả giả định rất hấp dẫn, nhưng bạn nên nhớ, đó là kết quả giả định!

Vậy nên, hãy cố gắng tĩnh tâm, tìm ra năng lực thực sự của mình và thiết lập mục tiêu chính xác. Điều này có thể không làm giàu cho bạn qua 1 đêm nhưng sẽ giữ rủi ro nằm trong tầm kiểm soát và giúp bạn nuôi tài khoản tăng cân đều đặn từng ngày.

Happy Trading

Xem thêm:

>> Con đường đi tìm chén thánh của trader

Giới thiệu sách Trading hay
Khám phá Nghệ thuật Giao dịch Tiền tệ Chuyên nghiệp

Sách được viết bởi FX Trader chuyên nghiệp, có gần 30 năm giao dịch Forex cho các ngân hàng lớn thế giới như Citi, Nomura hay HSBC, đồng thời từng trading cho quỹ đầu cơ có vốn hàng chục triệu đô la
Chỉnh sửa lần cuối:
Em thật sự mới bước vào trade, cũng vẫn còn lạ lẫm và bỡ ngỡ chưa biết gì cả. Em trade mục tiêu chính là để trả nợ cho bố mẹ em, nạn nhân của ICO và Lending. :( Giờ bố mẹ em cũng mất hết, lại quay lại làm kinh doanh truyền thống bình thường, em thì đi làm nhà nước, thỉnh thoảng mới lên để mày mò học và tìm hiểu. Và cố gắng giúp đỡ cho bố mẹ em 1 phần nào đó.

Mục
Em thật sự mới bước vào trade, cũng vẫn còn lạ lẫm và bỡ ngỡ chưa biết gì cả. Em trade mục tiêu chính là để trả nợ cho bố mẹ em, nạn nhân của ICO và Lending. :( Giờ bố mẹ em cũng mất hết, lại quay lại làm kinh doanh truyền thống bình thường, em thì đi làm nhà nước, thỉnh thoảng mới lên để mày mò học và tìm hiểu. Và cố gắng giúp đỡ cho bố mẹ em 1 phần nào đó.
tiêu trade để recover mình thấy gánh nặng quá, gì qua cho qua đi bạn ơi. Bây giờ tập trung chủ yếu là học trade trước...đừng nghĩ đến recover

mình thì trade bên Tiền kỹ thuật số. mục tiêu của mình chỉ có x2 đồng mà mình trade thôi. khi nào đạt đc mình mới thôi chứ ko nhảy vào nhảy ra. dành thời gian làm việc khác và kết hợp tìm hiểu và học hỏi thêm hàng ngày lên TraderViet để tìm hiểu thêm kiến thức.

có nghĩ đến rồi chú ơi, nhưng chuyện gì sẽ xảy ra nếu trade mãi 4 5 tiếng mà profit cũng chưa chạm đến còn stop loss cũng chả hít đâu, ca đó quả là căng.
thực tế thì tôi bị rồi, nên có giải pháp, nếu đặt mục tiêu + hoặc - mà bị hit quá nhanh, mình có thể linh hoạt, dời nó đi thêm 1 chút, nếu là tiếp tục lỗ thì coi như nghỉ, ko có gì bàn cãi thêm, nếu lời thì mình tăng cái stoploss lên mức 1/2 khoảng lời vừa đạt được. nếu gặp tình trạng giằng co thắng thua không rõ ràng thì 2 3 tiếng j đó, đủ h hoặc mệt thì nghỉ. thế thôi.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 308 Xem / 27 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,293 Xem / 84 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 275 Xem / 16 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên