Nghỉ ngơi sao cho đúng cách? Một vũ khí vô hình rất quan trọng đối với một trader thành công!

Nghỉ ngơi sao cho đúng cách? Một vũ khí vô hình rất quan trọng đối với một trader thành công!

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,275
32,424
Xin chào cả nhà!

Bài này mình dịch trên trang web tradersreality.com của tác giả Tino - một trader đã giao dịch được 8 năm. Các bạn có thể theo dõi anh ấy trên Twitter với tài khoản Tino@tradersreality nhé!

-----------------------------​

Kể từ lần cuối tôi viết bài, đã có rất nhiều xảy ra, Hầu hết thời gian tôi đều tập trung cho việc hoàn thành cuốn sách vừa mới được phát hành cách đây không lâu. Trong thời gian này, tôi đã không giao dịch quá nhiều... Hóa ra đây lại là một phước lành đối với tôi!

Vấn đề của một scalper (trader giao dịch Scalping) là gì? Đó là mỗi ngày, nếu bạn không giao dịch, bạn sẽ thực sự bỏ lỡ một cơ hội kiếm tiền. Tuy nhiên, việc giao dịch quá mức cũng có thể gây bất lợi cho hiệu suất của bạn và dẫn đến những cuộc chiến cảm xúc xảy ra trong tâm trí của bạn. Chắc chắn, điều này sẽ khiến bạn phải đối mặt với những mất mát, thua lỗ.

Vậy những lợi ích của việc "đưa nhau đi trốn" khỏi trading là gì?

Mọi người thường hay nói rằng: "Hãy nghỉ ngơi rồi hãy quay trở lại bàn làm việc" hay "Ngừng việc đặt quá nhiều áp lực lên chính mình đi".

Đùa tôi à?

Nếu bạn không cống hiến hết mình cho trading, thì bạn sẽ chỉ gặt hái được một nửa số phần thưởng, mà nói trắng ra là bạn chẳng làm được trò trống gì đâu!

Tuy nhiên, nghỉ ngơi, nếu được sử dụng đúng cách, có thể mang lại rất nhiều kết quả tích cực.

Nhu cầu giao dịch theo cảm xúc là rất lớn. Bất cứ ai nói với bạn rằng họ không để cảm xúc xen vào quá trình giao dịch thì đều đang nói dối bạn đấy. Thay vì nói rằng "Nếu tôi có một ngày thua lỗ, tôi sẽ không khóc", thì tôi chỉ đơn giản là chấp nhận rằng tôi không thể làm được điều gì khác. Tất cả những gì tôi biết là chiến lược của tôi, sau một thời gian đủ lâu (cỡ mẫu giao dịch đủ lớn), mới có thể mang lại lợi nhuận. Vì vậy, tôi sẽ không nói rằng tôi không có cảm xúc, mà chỉ đơn giản là tôi không quan tâm đến kết quả cuối cùng của mỗi giao dịch là gì.

Điều bực bội là khi bạn triển khai chiến lược của mình, nhưng bạn cứ liên tục bị dính stop loss, và rồi sau một vài giao dịch, bạn cảm thấy cực kỳ tức giận. Bất cứ ai cũng có thể rơi vào hoàn cảnh đó, nhưng trong lúc bạn cảm thấy bực mình thì cũng là lúc kỷ luật thể hiện vai trò của nó. Đây chính là lúc mà việc nghỉ ngơi có thể mang lại lợi ích cho bạn.

Tùy thuộc vào tần suất giao dịch, nếu bạn có thể phân bổ và cam kết quản lý rủi ro thì bạn vẫn có thể nghỉ ngơi. Miễn là điểm dừng lỗ của bạn không bị chạm vào thì tất cả đều ổn.

Những lợi ích của việc nghỉ ngơi sẽ phụ thuộc vào những yếu tố sau:
  • Bạn phản ảnh về giao dịch của mình hiệu quả như thế nào khi bạn ngưng giao dịch?
  • Đây là nơi sức mạnh "sinh tồn" được phát triển. Làm thế nào bạn có thể sống sót trong đấu trường này nếu không được nghỉ ngơi?
  • Alexander Đại đế có câu: "Kẻ xâm lược vĩ đại, chưa bao giờ ngừng xâm lược, nhưng chắc chắn phải được nghỉ ngơi." Vậy thì sao trading lại khác cơ chứ?
Mục tiêu của bạn là phải phản ánh các quyết định bạn đã đưa ra trong hoạt động giao dịch của mình. Hãy tự hỏi mình những câu như: Liệu mình đã đóng lệnh quá sớm? Động lực để vào lệnh là gì? Mình đã bỏ lỡ cái gì? Lẽ ra mình nên làm gì mới đúng?

Ý tưởng ở đây là phải tạo ra phản hồi về bản thân bạn. Lúc đang giao dịch, bạn không thể làm điều đó bởi vì thật lòng mà nói, bạn đã quá bận rộn để tập trung vào giao dịch và những hành động của nó.

Những ai thực sự muốn cải thiện giao dịch của mình thì họ buộc phải "phê bình" về hiệu suất của chính mình và khám phá ra những lĩnh vực mà họ có thể cải thiện.

Ví dụ, liệu lịch sử giao dịch tài khoản của bạn có hiển thị các chiến thắng liên tiếp sau một cú thua lớn không? Điều gì đã xảy ra khi bạn chiến thắng và tại sao bạn lại trải qua sự mất mát lớn đó? Bạn đã có hành động gì khác biệt?

Tôi biết chắc rằng bản thân tôi sẽ nhớ lấy từng cú mất mát lớn của mình, tường tận, rõ mồn một, không sót cái nào. Chúng ám ảnh lấy tôi trong mỗi ngày tôi giao dịch. Và chính nhờ những phản hồi mà tôi mới nhận thức và tiếp nhận được những hành vi dẫn tôi đến những cú thua lớn. Khi tôi "đánh hơi" thấy bản thân đang đâm đầu vào lối mòn đó, tôi sẽ ngay lập tức tắt máy tính và rời khỏi bàn làm việc!

Nguồn: tradersreality

Nếu thấy bài viết hay và hữu ích thì đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Theo Xu Hướng Để Kiếm Sống

Sách chia sẻ chiến lược giao dịch, tâm lý, phương pháp quản lý vốn thực chiến của Trader 18 năm kinh nghiệm giao dịch theo xu hướng
Không có tín hiệu thì ngóng thôi...thị trường luôn có mối liên kết chặt chẽ lúc thì phải ra đòn tất sát lúc thì phải thử... nhấp nhả tùy tâm khung cảnh biến chuyển như trời mưa thì phải cầm ô vậy

Mình đầu tư chứng khoán. Ít khi nào xa thị trường lắm. Cái này giống như nghiện, nếu như mình ko giao dịch thì mình cảm thấy rất khó chịu. Và mình tìm trong các mã cổ phiếu có em nào ổn ổn ko. Mình mua 10 cp 1 đợt, cách nhau 2 ngày. Lên là bán. Còn khi nào thì trường ổn thì mình sẽ giao dịch nhiều hơn

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,019 Xem / 83 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 328 Xem / 21 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,347 Xem / 77 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 223 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 109 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 136 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 234 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên