Ngoài việc đặt stoploss còn cách nào khác để Trader hạn chế thua lỗ?

Bianas

Senior Mod
Đã Xác Nhận
Trial mod
5,070
29,700
Mọi Trader thường kháo nhau rằng đừng trade quá nhiều, hầu hết những trường hợp thua lỗ có thể được ngăn chặn bằng việc…không làm gì cả! Tất nhiên muốn có lợi nhuận thì bạn phải làm điều gì đó chứ không thể ngồi không đợi tiền chảy về túi của mình.

Bài viết này sẽ cho bạn thấy 5 cách có thể áp dụng để có thể giảm thiểu thua lỗ trong trading, và hy vọng nó có thể giúp ích cho công việc giao dịch của anh em.

Tăng doanh thu hay giảm chi phí – Cái nào dễ hơn?

Trading cũng giống như một công việc kinh doanh, muốn gia tăng lợi nhuận bạn chỉ có 2 sự lựa chọn:
  • Gia tăng doanh thu
  • Cắt giảm chi phí
Chắc bạn đã đoán được câu trả lời, cắt giảm chi phí (giảm số lệnh thua lỗ) thường là điều dễ làm hơn và bài viết này sẽ hướng dẫn bạn 5 cách để thực hiện điều này.

1. Giao dịch ít hơn

Cách này được xếp đầu tiên vì tôi cho nó là quan trọng nhất!

Bạn thường giao dịch bao nhiêu lệnh trong một tháng? Nếu tôi nói chỉ cần bạn có rất ít, hoặc thậm chí một setup mỗi tháng là bạn có thể tạo ra lợi nhuận ổn định so với những người vào hàng chục lệnh. Điều này có có kỳ lạ hay không, có thể nếu bạn giao dịch trên khung M5 hoặc thậm chí M1. Nhưng điều tôi đề cập vừa rồi là hoàn toàn chính xác.
ngoai-viec-dat-stoploss-con-cach-nao-khac-de-trader-han-che-thua-lo-traderviet1.png
Một good setup theo tôi đó là những lệnh có ít nhất 3R, tức là nếu bạn rủi ro 1% tài khoản thì lợi nhuận mục tiêu ít nhất phải là 3%. Nếu bạn làm được điều này thì những lệnh thua của bạn sẽ dễ dàng được cover mà bạn không phải vào thật nhiều lệnh thắng.

2. Sử dụng khung daily

Theo tôi, đây có thể nói là khung giao dịch tốt nhất cho Trader vì một vài lý do. Trong số đó có thể kể đến 2 lý do mà bạn nên cân nhắc chọn khung daily để giao dịch nhằm hạn chế thua lỗ.

Khung daily làm hạ nhiệt công việc trading của bạn

Nếu bạn giao dịch trên những khung thời gian ngắn, hiển nhiên là những tín hiệu, cơ hội vào lệnh xuất hiện liên tục và đây thật sự là một cái bẫy đã nói ở trên. Khi chọn giao dịch trên khung daily, nhịp độ này được kéo giảm xuống đáng kể và bạn có thể tránh vào những lệnh không cần thiết cũng như có thời gian suy tính kỹ hơn cho setup của mình.

Khung daily giúp bạn lọc những tín hiệu nhiễu

Điều này khá rõ ràng, nếu bạn giao dịch khung M5 và khoảng dừng lỗ tầm 15 píp, trong khi đó nếu giao dịch trên khung daily, khoảng cách dừng lỗ ít nhất là khoảng 50 píp. Giả sử tin ra và có một cú spike 25 píp, hiển nhiên lệnh trên khung M5 của bạn sẽ bị stop-out, trong khi đó lệnh trên khung daily vẫn an toàn.

3. Luôn xem xét những ngoại lực tác động

Là một trader theo trường phái phân tích kỹ thuật, chúng ta thường dựa vào những vùng giá quan trọng như kháng cự- hỗ trợ hay các mô hình hành động giá để tìm điểm vào lệnh. Tuy nhiên, điều đó không có nghĩa là chúng ta bỏ đi nhưng gì xảy ra bên ngoài thế giới của phân tích kỹ thuật.
ngoai-viec-dat-stoploss-con-cach-nao-khac-de-trader-han-che-thua-lo-traderviet2.png
Tôi không có ý khuyến khích bạn giao dịch tin, với tôi đó thật sự là một cách giao dịch may rủi. Điều tôi muốn nói đó chính là bạn cần phải để ý đến những tin tức sắp phát hành từ cũng như những ảnh hưởng tiềm năng của nó đến thị trường từ đó có những quyết định đúng đắn.

4. Một nghề cho chín còn hơn chín nghề

Bạn có thể biết rất nhiều chiến lược, rất nhiều trường phái phân tích kỹ thuật nhưng thật sự bạn chỉ nên master một cái mà thôi. Mỗi người đều có 24h/ngày và nếu bạn dàn trải thời gian của mình trên nhiều chiến lược bạn sẽ không hiểu sâu một cái nào cả.

Chọn ra một chiến lược, dành thời gian luyện tập và tìm hiểu tất cả những gì có thể về chiến lược đó. Nếu bạn kiên định làm điều này, con đường đến lợi nhuận bền vững của bạn sẽ được rút ngắn.

5. Giữ mọi thứ đơn giản

Công việc trading vốn dĩ đã rất nhiều áp lực thế nên việc giữ mọi thứ đơn giản khi giao dịch là một điều cần thiết. Đó cũng là lý do tại sao tôi chọn trường phái price action.
ngoai-viec-dat-stoploss-con-cach-nao-khac-de-trader-han-che-thua-lo-traderviet3.png
Đừng hiểu lầm, giao dịch hành động giá không hề đơn giản chút nào, nó cần rất nhiều thời gian luyện tập. Muốn giao dịch hiệu quả bạn cần nhìn được bản chất của những chuyển động giá, và đôi khi việc sử dụng quá nhiều indicator sẽ ngăn cản bạn thực hiện điều này.

Lời kết:
Trên đây là những cách bạn có thể áp dụng để giảm thiểu số lệnh thua lỗ trong quá trình giao dịch. Thử nghĩ về điều này nhé, hầu hết các Trader đều:
  • Giao dịch quá nhiều
  • Sử dụng khung thời gian thấp
  • Cố gắng giao dịch tin tức (thời điểm ra tin)
  • Tham vọng học mọi thứ về trading trong thời gian ngắn
  • Làm phức tạp hóa quá trình giao dịch
=> Kết quả là họ mất tiền bền vững!

Safe trading,
Nguồn Dailypriceaction

>>Tất cả những gì cần biết khi giao dịch pinbar - Phần 1: Những sai lầm

Giới thiệu sách Trading hay
Đánh Bại Thị Trường Forex - Tư duy khác biệt và các kỹ thuật giao dịch của chuyên gia quản lý quỹ triệu đô

Sách chia sẻ kiến thức và kinh nghiệm trading từ một chuyên gia quản lý quỹ, cùng các kỹ thuật giao dịch giúp quỹ này đứng trong top nhiều năm
Chỉnh sửa lần cuối:
Bài dịch hay. Mình đang theo lời khuyên của các bậc tiền bối, giao dịch trên khung H4 trở lên. Giành thời gian 3 năm để học về trading và cố gắng sử dụng thành thạo Ichimoku trong khoảng thời gian này.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,117 Xem / 72 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 248 Xem / 14 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 270 Xem / 22 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên