Ngọc muốn sáng phải mài nhiều, trader muốn thành công phải dám nhìn lại những giao dịch tồi tệ nhất!

Ngọc muốn sáng phải mài nhiều, trader muốn thành công phải dám nhìn lại những giao dịch tồi tệ nhất!

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,217
32,341
Xin chào cả nhà!

Trong cuộc sống, chúng ta vẫn hay phát triển các hành vi lặp đi lặp lại: chúng ta rửa mặt khi thức dậy (ít nhất là mình hy vọng các bạn cũng làm thế haha!), chúng ta ăn trưa vào khoảng giữa trưa, chúng ta rửa tay sau bữa ăn và đi ngủ vào một khung giờ nào đó. Chúng ta phát triển các thói quen hàng ngày dần dần theo thời gian. Và điều này cũng tương tự khi chúng ta tiếp xúc qua các mô hình giao dịch Forex. Nghĩa là, các bạn sẽ hình thành một thói quen trong cách xử lý và phản ứng với thông tin nếu giao dịch Forex hàng ngày.

Vậy làm thế nào để điều này áp dụng cho giao dịch?

Mình biết điều này có thể khiến các bạn co rúm người lại, nhưng hãy thử nhìn vào những giao dịch tồi tệ nhất mà bạn từng có trong nhật ký giao dịch của mình đi!

Hãy xem lại thiết lập giao dịch mà bạn đã thấy, suy nghĩ về những gì đã xảy ra và tự hoi mình xem: "Tại sao tôi lại thực hiện giao dịch đó ngay từ đâu? Tôi đã nghĩ cái quái gì vậy?"

Và quan trọng hơn: "Tôi thậm chí đã suy nghĩ lúc ấy sao?"
Trader-muon-thanh-cong-phai-dam-nhin-lai-nhung-giao-dich-toi-te-nhat-TraderViet1.jpg
Giao dịch tồi tệ nhất của bạn không nhất thiết phải là giao dịch mà bạn đã phải gánh chịu khoản lỗ lớn nhất. Nó có thể ở dạng một cơ hội bị bỏ lỡ, khi bạn ngần ngại nắm lấy những gì có thể trở thành "giao dịch của năm", hoặc khi bạn chốt lợi nhuận quá sớm thay vì để nó gia tăng thêm. Bạn có thể rút sớm vì sợ thua lỗ, kể cả khi thị trường đã đưa ra mọi dấu hiệu cho thấy giao dịch tiếp theo sẽ là một giao dịch chiến thắng!

Một kiểu suy nghĩ khá tiêu cực khác là khi bạn trở nên hoàn toàn thờ ơ với việc thua lỗ mà cuối cùng bạn lại mù quáng thực hiện hết giao dịch này đến giao dịch khác chỉ để bù đắp cho khoản lỗ của mình.

Trong trường hợp này, bạn cứ khăng khăng rằng bạn đã đúng và bạn tin rằng cuối cùng bạn sẽ đánh bại được thị trường. Giao dịch để trả thù từ bao giờ đã biến thành một thói quen xấu khó bỏ và có thể dẫn đến mức drawdown (sụt giảm tài khoản) lớn nếu không được sửa chữa.

Đối với những giao dịch tồi tệ, phản ứng thông thường của chúng ta chỉ là nhún vai cho qua. Không giống như ký ức buồn khi bị crush hồi trung học từ chối, bạn sẽ dễ dàng đẩy ký ức về một giao dịch tồi tệ ra xa trí nhớ và tự trấn an mình rằng lần sau mình sẽ chuẩn bị tốt hơn rồi chuyển sang giao dịch tiếp theo.

Nhưng điều đó không đủ!

Trader-muon-thanh-cong-phai-dam-nhin-lai-nhung-giao-dich-toi-te-nhat-TraderViet2.jpg
Bạn phải THỰC SỰ đi sâu vào vấn đề và xem xét lại thực chất nguyên nhân của các giao dịch tồi tệ đó là gì. Nếu không, bạn sẽ có nguy cơ lặp lại sai lầm của mình nhiều lần nữa. Cho dù có đau đớn hay nản lòng nến mức nào, bạn phải buộc mình mở nhật ký giao dịch ra và tự hỏi những câu như:

"Tại sao tôi lại thực hiện giao dịch này?"

"Liệu tôi đã làm theo các tín hiệu có căn cứ khi thoát lệnh?"

Khi buộc bản thân phải xác định lại những cảm xúc của bạn khi đưa ra những quyết định giao dịch tồi tệ, bạn có thể nhận ra một mô hình tiêu cực trong hành vi của mình và có thể hành động để điều chỉnh nó.

Mặc dù việc bỏ thói quen xấu, nhất là trong giao dịch không hề dễ dàng, những mình tin với sự quyết tâm, thì trước sau gì các bạn cũng làm được. Chúng sẽ đưa bạn đến một bước gần hơn để kiểm soát cảm xúc và trở thành một trader chuyên nghiệp hơn!

Cố gắng lên nhé các anh em của mình...

Nguồn: babypips.com

Đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách Giao Dịch Thực Chiến của Trader Chuyên Nghiệp

Bộ sách tổng hợp những phương pháp giao dịch hiệu quả cao của những Trader chuyên nghiệp

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,293 Xem / 86 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 308 Xem / 27 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 275 Xem / 16 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên