Người hướng nội vs. Người hướng ngoại - Ai mới là Trader xuất sắc hơn?

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,294
32,446
Xin chào cả nhà!

Nếu các bạn muốn làm tốt bất cứ công việc nào, tốt hơn hết các bạn nên hiểu rõ về bản thân mình, đặc biệt là với công việc Day trading. Nếu không, nó có thể khiến bạn phải trả giá rất đắt. Bạn phải biết điểm yếu và điểm mạnh của mình để từ đó điều chỉnh giao dịch sao cho phù hợp. Nghe có vẻ dễ, nhưng đến khi thực tế trải nghiệm thì bạn mới biết nó khó đến nhường nào!

Cuốn sách "Fear, Greed and Panic – The Psychology of The Market" (tạm dịch: "Nỗi sợ, lòng tham và sự hoang mang - Tâm lý học thị trường") của David Cohen là một quyển rất hay định nghĩa về hai loại tính cách của con người. Nếu bạn muốn thành công trong lĩnh vực Day trading, mình nghĩ bạn nên biết mình có xu hướng hướng ngoại hay hướng nội hay không. Tất nhiên, không phải ai cũng hướng nội hay hướng ngoại 100%, nhưng họ sẽ có thiên hướng mạnh nghiêng về một bên nào đó hơn.

Nguoi-huong-noi-vs-Nguoi-huong-ngoai-Ai-moi-la-Trader-xuat-sac-hon-TraderViet1.jpg

Người hướng ngoại thì dễ bị chán và học luôn cần sự kích thích liên tục. Họ là những người có tính xã hội, thích cạnh tranh, thích đi dự tiệc và sẵn sàng chấp nhận rủi ro hơn người hướng nội (chính xác là vì rủi ro khiến họ kích thích hơn). Thông thường, người hướng ngoại rất lạc quan.

Ngược lại, người hướng nội rất tỉ mỉ, suy nghĩ nhiều, quan tâm đến các tiểu tiết và muốn sửa chữa mọi thứ. Họ không thích tương tác xã hội lắm, họ thích làm việc một mình. Khá nhiều người cảm thấy lo lắng vì đã phạm sai lầm. Khi làm những điều sai trái, họ có xu hướng tự trách mình và muốn đảm bảo rằng điều đó sẽ không xảy ra một lần nào nữa. Sự chú ý đến tiểu tiết rõ ràng là một lợi thế đối với người hướng nội trong việc phân tích dữ liệu. Tuy nhiên, người hướng nội thường có phong cách cá tính rất khó giao dịch, đặc biệt là phần thực hiện đặt lệnh. Tại sao ư? Vì họ là một người rất ngại rủi ro.

Nguoi-huong-noi-vs-Nguoi-huong-ngoai-Ai-moi-la-Trader-xuat-sac-hon-TraderViet2.png

Rõ ràng, một trader giỏi sẽ hữu những điểm cộng tốt nhất của hai loại tính cách này. Sẽ thật hoàn hảo khi bạn là một người hướng nội tôn trọng các tiểu tiết và là một người hướng ngoại thích mạo hiểm! Nhưng đây quả là một điều viễn vông, do vậy, chúng ta phải thích nghi với công việc trading dựa trên bản chất con người của bạn. Nếu bạn biết bạn thuộc tuýp người nào, bạn có thể giao dịch tốt hơn bởi bạn có thể tìm ra loại chiến lược và đòn bẩy thích hợp với chính mình. Bạn cần phải biết khả năng chịu rủi ro của mình trong giao dịch thực tế trước khi triển khai chiến lược giao dịch. Nếu không, sẽ rất khó để áp dụng kế hoạch lên trên thị trường thật đấy!

Nguoi-huong-noi-vs-Nguoi-huong-ngoai-Ai-moi-la-Trader-xuat-sac-hon-TraderViet3.png

Theo mình, người hướng nội sẽ là một trader giỏi hơn người hướng ngoại. Đơn giản là vì người hướng nội có nhiều đặc điểm phù hợp hơn để thực hiện công việc Day trading. Nhưng, họ cần một chút lạc quan vui vẻ bên cạnh những thuộc tính hướng nội khác của mình để kiếm được nhiều tiền hơn. Tuy nhiên, đòn bẩy trong Day trading có thể là một sự pha trộn gây chết người với chấp nhận rủi ro. Tốt hơn hết, bạn nên để lợi nhuận của mình lớn từ từ hơn là tăng vù trong chớp mắt, bởi cái gì dễ đến thì cũng dễ đi mà!

Những Day trader thường là người hướng nội hơn là người hướng ngoại. Công việc Day trading đồng nghĩa với việc bạn phải tự chịu trách nhiệm cho những quyết định của mình. Đôi lúc, Day trading rất nhàm chán và rất giống một trò chơi chờ đợi, do đó, người hướng ngoại có thể phải đi tìm kiếm nhiều sự hứng thú hơn cho bản thân họ.

Còn các bạn? Các bạn nghĩ công việc Day trading sẽ phù hợp với trader hướng nội hay trader hướng ngoại hơn?

Đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Trading In The Zone - Thực hành Kiểm soát Cảm xúc bằng Tâm lý học Hành vi trong Đầu tư và Giao dịch Tài chính

Là quyển sách Top 1 toàn cầu về chủ đề đầu tư/trading, Trading In The Zone giúp thấu hiểu và quản trị cảm xúc cũng như giữ vững kỷ luật khi tham gia thị trường tài chính, nhằm nâng cao trình độ và hiệu quả đầu tư lên mức cao nhất có thể
không quan trọng hướng nội hay hướng ngoại, ai kiếm được tiền từ market mới là người xuất sắc.

Hướng ngoại thua cái chửi um lên thế là bõ tức, đánh kèo sau lại tràn đầy khí thế
Hướng nội thua là bắt đầu tự mình chửi mình, dồn nén nhiều quá lâu lâu làm cái all in ăn thua đủ với market hehe :D

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,497 Xem / 87 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 345 Xem / 19 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 871 Xem / 39 Trả lời
  • TraderViet Crypto trong Chuyện bên lề 269 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 393 Xem / 31 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 140 Xem / 3 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,758 Xem / 1,397 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên