Nguyên nhân dẫn đến trầm cảm trong giao dịch và phương thuốc chữa hẳn bệnh lý cho trader!

Nguyên nhân dẫn đến trầm cảm trong giao dịch và phương thuốc chữa hẳn bệnh lý cho trader!

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,284
32,433
Xin chào cả nhà!

Đã bao giờ bạn dám đối mặt với những giao dịch thua lỗ của mình? Chúng có khiến bạn thất vọng và chán nản?

Dù bạn có tin hay không, thì thua lỗ không chỉ cần thiết cho sức khỏe của bạn, mà nó còn thực sự quan trọng đối với sự thành công lâu dài với tư cách là một trader. Bạn thấy đấy, các giao dịch thua lỗ là một phần không thể tách rời các giao dịch chiến thắng giống như hình với bóng vậy...

Nếu bạn đã từng trải qua một giao dịch thua lỗ, mình nghĩ bạn sẽ biết chính xác ý của mình là gì.

Sau những chiến thắng huy hoàng, chúng ta rất dễ phạm phải những sai lầm chết người, để rồi lại bị cuốn vào một trò chơi cảm xúc giằng xé với chính mình. Đến cuối cùng, cực đỉnh của trò chơi đó sẽ được định nghĩa bằng hai từ "trầm cảm".

Nguyen-nhan-dan-den-tram-cam-trong-giao-dich-va-phuong-thuoc-cho-trader-TraderViet1.jpg

Sự trầm cảm trong giao dịch là kết quả khả dĩ duy nhất nếu bạn cho phép bản thân cảm nhận thấy bất kỳ cảm giác vui thích hay hạnh phúc nào từ một giao dịch thành công. Dù bạn có nghĩ mình giỏi đến đâu, xin đừng cảm thấy thỏa mãn! Và hãy áp dụng tư tưởng này mỗi khi bạn bị thua lỗ... Cho dù bạn nghĩ mình tệ đến đâu, xừng đừng cảm thấy tội lỗi!

Bản thân giao dịch không quan trọng bằng bài học đằng sau nó...

Vậy tại sao trader lại cần những thua lỗ?

Trong những ngày đen tối nhất, hãy tạm rời xa màn hình giao dịch và tận hưởng một chút thời gian với gia đình. Không cần gì cao siêu, bạn có thể đi dạo dọc bờ biển, hoặc đơn giản là mua cho mình một chiếc áo mới, làm điều gì cũng được, miễn sao bạn cảm thấy được bạn đang yêu thương chính bản thân mình. Không có sự bồn chồn hay suy nghĩ quẩn quanh gì cả!

Nguyen-nhan-dan-den-tram-cam-trong-giao-dich-va-phuong-thuoc-cho-trader-TraderViet2.png

Những trải nghiệm tuyệt vời ấy vốn dĩ chỉ xuất phát từ sau những giao dịch chiến thắng, nhưng nay sẽ càng thêm ý nghĩa nếu nó xuất phát từ sau những giao dịch thua lỗ. Nó sẽ khiến bạn nhận ra rằng không chỉ có cảm giác thua lỗ là không thể tách rời khỏi cảm giác chiến thắng, mà còn một điều gì đó rất quan trọng đã diễn ra với chính cuộc sống của bạn.

Khi bị mất cân bằng, cách đơn giản là hãy lấy lại cân bằng từ những thứ đơn giản nhất! Chân bạn sẽ trở về mặt đất và đầu bạn sẽ tỉnh táo trở lại.

Nếu bạn vẫn cứ đinh ninh rằng những giao dịch chiến thắng và thua lỗ của mình là những phần tách biệt thì chỉ có một kết quả dành cho bạn: trầm cảm giao dịch.

Bạn đã từng nghe bài hát "Let her go" của Passenger chưa? Mình rất ấn tượng bởi một câu hát: "Only know you've been high when you're feeling low" (tạm dịch: "Bạn chỉ biết mình từng ở đỉnh thành công khi chạm đáy thất bại"). Giống như ánh sáng cũng chỉ là một từ tượng hình nếu bạn chưa từng trải qua bóng tối. Vậy, bạn sẽ không bao giờ biết chiến thắng là gì nếu không chịu đựng cảm giác mất mát!

Đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nce day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Mới Để Giao Dịch Kiếm Sống

Quyển sách của Tiến sỹ Alexander Elder đề cập đến những vấn đề cơ bản và cần thiết nhất với các trader. Sách được đánh giá rất cao trên toàn cầu
phương thuốc chữa bệnh của mình là cứ bơm máu của chủ top vào được trong người là không bao giờ bị trầm cảm, cuối tuần chúc chủ top nhiều niềm vui:)

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 597 Xem / 33 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,124 Xem / 40 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 266 Xem / 31 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 123 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 89 Xem / 3 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên