Nguyên nhân thất bại của mọi Trader không gì khác ngoài chính bản thân họ

khapham1010

Active Member
639
4,966

"Trong Poker, kẻ thù của bạn chính là bản thân bạn" - Stu Ungar, Poker vĩ đại nhất thế giới.

Khi Trading, kẻ thù của bạn chính là bản thân ban. Thử cho 100 người giao dịch với cùng một hệ thống, vẫn chỉ có 2 người trong số đó có thể tạo ra lợi nhuận. 98 người còn lại rồi cũng sẽ thổi bay tài khoản dù sớm hay muộn. Đây là thực tế cay đắng của Trading, và cũng là lý do vì sao chén thánh không dành cho tất cả mọi Trader, và bạn buộc phải đi tìm chén thánh cho riêng bản thân mình.

Bạn là chén thánh, nhưng bạn đồng thời cũng là người từ bỏ chén thánh của mình.

Khi Trading, tất cả chúng ta đều chịu áp lực kể từ khi bắt đầu đặt lệnh. Thậm chí có một số người còn tự tạo áp lực cho chính bản thân ngay trước khi đặt lệnh vì họ muốn kiếm hàng triệu đô la càng nhanh càng tốt. Rõ ràng, chính tâm lý giao dịch là lý do khiến cho bạn không thể nào thành công trong Trading.

Thử nhìn vào 2 lý do thường gặp khi Trader tự hủy hoại chính mình:

1. Kỳ vọng không thực tế.
2. Không cân bằng giữa công việc và cuộc sống.

Hai lý do trên là nguyên nhân của tất cả các vấn đề liên quan đến tâm lý giao dịch như: thiếu kiên nhẫn, tức giận, thất vọng, sợ hãi, lo lắng và tham lam. Tất cả đều xuất phát từ kỳ vọng không thực tế về Trading và thị trường. Đừng tin những lời quảng cáo của những kẻ bán dịch vụ Forex vớ vẩn cho rằng bạn có thể kiếm được 1 triệu đô từ 1000$.

nguyen-nhan-that-bai-cua-moi-trader-khong-gi-khac-ngoai-chinh-ban-than-ho-traderviet.jpg

Mục tiêu của bạn không phải là làm giàu từ Trading, hãy chọn có lợi nhuận trước đã. 10% tỉ suất lợi nhuận một năm và bạn đã được xếp vào hàng những Trader đẳng cấp thể giới. Hãy bảo vệ tài khoản của bạn bằng mọi giá. Quan sát kỹ hơn những cảm xúc phá hoại, chúng sẽ tiết lộ rằng tất cả những sai lầm bạn mắc phải đều là sản phẩm do chính bạn tạo ra.
  • Sự thiếu kiên nhẫn: xuất phát từ ham muốn có tất cả và bạn muốn kiếm ra tiền ngay bây giờ. Nếu bạn cho rằng mình phải kiếm 20% lợi nhuận hoặc nhiều hơn mỗi tháng để trang trải chi phí hoặc để đạt được kỳ vọng thì đó là điều không thực tế. Bạn sẽ bắt đầu trade nhiều hơn, nâng khối lượng lên tới mức tài khoản không cho phép và cháy tài khoản là điều sớm hay muộn cho trường hợp này.
  • Tức giận là khi kết quả Trading không phản ánh đúng như kỳ vọng. Một công việc đầy tính thử thách và không chắc chắn như Trading không nên là điều bạn đặt quá nhiều kỳ vọng về nó. Thay vào đó, hãy nghĩ Trading là một con đường dài và bạn hãy tìm những thứ khác ngoài Trading để thỏa mãn sự kỳ vọng của mình (công việc của bạn, đam mê của bạn…)
nguyen-nhan-that-bai-cua-moi-trader-khong-gi-khac-ngoai-chinh-ban-than-ho-traderviet-1.jpg
  • Sự thất vọng sẽ xuất hiện ngay cả khi bạn có lợi nhuận - bởi vì dù cho bạn đã có giỏi hơn 99% Trader khác, bạn vẫn không bao giờ hài lòng vì mục tiêu bạn đặt ra quá cao. Kỳ vọng thiếu thực tế sẽ chỉ dẫn đến sự thất vọng.
  • Sợ hãi và lo lắng. Sự sợ hãi xuất phát từ việc Trader thường không hiểu được bản chất xác suất của Trading và tầm nhìn lâu dài trong công việc này. Bạn sẽ không tránh khỏi thua lỗ khi trade, và thậm chí bạn sẽ thua lỗ liên tục 4-5 lệnh nhưng hệ thống giao dịch của bạn vẫn ổn.
  • Tham lam cũng bắt nguồn từ việc có những kỳ vọng không thực tế. Tham lam khiến bạn trade quá nhiều, giữ lệnh quá lâu, đặt điểm TP quá xa hay tiếp tục nhồi lệnh khi trade đang thắng.
Chúng ta luôn bị kiểm soát bởi tâm trí của chính mình. Nó cho ta biết phải suy nghĩ gì, khi nào nên ăn, khi nào đi ngủ, khi nào thấy vui, khi nào buồn phiền. Chúng ta thật ra là trái bóng bị lèo lái bởi chính tâm trí của mình.

Nhưng trên thực tế bạn có thể kiếm soát ngược lại tâm trí của chính mình, làm cho nó tốt hơn thay vì để nó chống lại chúng ta. Điều này đòi hỏi rất nhiều sức mạnh tinh thần, và nhiều người khó có thể làm được điều đó hoặc không biết bản thân mình đang bị thao túng.

Bạn có muốn tiếp tục cảm thấy thất vọng, tức giận, chán nản, và thất vọng vì chính mình bằng cách có những kỳ vọng thiếu thực tế về Trading hay bạn muốn thay đổi hướng tập trung của mình vào việc hoàn thiện kỹ năng giao dịch của mình mỗi ngày? Điều này tuỳ thuộc ở bạn. Nhưng hãy nhớ rằng, bất cứ khi nào bạn thấy mình tuyệt vọng, đừng để tâm trí của mình lấn át bởi vì nó chính là kẻ thù tồi tệ nhất của bạn.

Xem thêm:

>> Một tư duy cởi mở hơn về Trading có lẽ là lối thoát cho Trader?

>> Thực hiện những việc sau đây sẽ giúp bạn tránh các giao dịch ngu ngốc

Nguồn Tradeciety

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Theo Xu Hướng Để Kiếm Sống

Sách chia sẻ chiến lược giao dịch, tâm lý, phương pháp quản lý vốn thực chiến của Trader 18 năm kinh nghiệm giao dịch theo xu hướng
Chính xác rồi, trước có đọc được câu của phật giáo hay gì mà không nhớ rõ." kẻ thù lớn nhất của đời người là chính mình "

mình thấy 10%/năm được coi là thành công thì thoy đem tiền đi gởi ngân hàng cho nhẹ đầu !
Nhưng đồng ý là tâm lý giao dịch là yếu tố vô cùng quan trọng, tâm lý không ổn định thì có cầm chén thánh hay chén sành gì cũng khét ráo - một thanh niên khét nhiều lần cho hay !

mình thấy 10%/năm được coi là thành công thì thoy đem tiền đi gởi ngân hàng cho nhẹ đầu !
Nhưng đồng ý là tâm lý giao dịch là yếu tố vô cùng quan trọng, tâm lý không ổn định thì có cầm chén thánh hay chén sành gì cũng khét ráo - một thanh niên khét nhiều lần cho hay !
mình thì cho 10% là con số mấy ông làm quỹ trading hay nói thôi. Thử nghĩ quản lý quỹ cả tỷ đô, nhích vài phần trăm lợi nhuận để trả cho nhà đầu tư đã là ngon rồi.
Mình hạng cò con, đã trade phải được hơn mức đó chứ.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 96 Xem / 13 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 54 Xem / 2 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 405 Xem / 45 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 56 Xem / 3 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,938 Xem / 81 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 214 Xem / 9 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 999 Xem / 47 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên