Nguyên tắc "10,000 giờ" trong giao dịch Forex quan trọng như thế nào?

Pan

Active Member
1,613
5,723
Những điều giá trị có một điểm chung chính là không dễ dàng đạt được, bao gồm cả Forex.

Nhưng phải bao lâu và bản thân phải cố gắng đến mức nào mới có thể đạt được điều mình mong muốn trong giao dịch Forex? Vài tháng giao dịch? Mức tăng trưởng nhất định từ vốn ban đầu? Hay số lượng giao dịch bạn đã thực hiện?

Nguyên tắc “10,000 giờ”

Nguyên tắc này được phổ biến rộng rãi trong thị trường Forex trong cuốn sách bán chạy nhất “Outliers” của Malcom Gladwell. Điểm chính của nguyên tắc là tập luyên 20 giờ/tuần, 50 tuần 1 năm, trong vòng 10 năm thì sẽ có 10,000 giờ; đây là con số của sự thành công, thời điểm mà một người có thể làm chủ được những gì mà mình đã tập luyện.

Nguyên tắc này giúp bạn điều gì trong giao dịch Forex?

Nếu bạn giao dịch trong 10 năm thì chắc hẳn bạn đã trải qua nhiều môi trường giao dịch khác nhau. Ví dụ, nếu như bạn bắt đầu giao dịch vào năm 2006, thì bạn đã đối mặt với cuộc khủng hoảng tài chính Mỹ, khủng hoảng nợ ở Châu Âu, cuộc khủng hoảng hạt nhân ở Nhật Bản và thậm chí là sự sụt giảm của giá dầu. Bạn cũng có thể thấy các thiết lập khác nhau và xu hướng gần như là thường xuyên giống như bạn gặp bạn của mình mỗi ngày vậy.

Với kinh nghiệm đa dạng đó, việc tiếp xúc hàng ngày một mình giúp bạn rất nhiều trong việc phát triển kế hoạch giao dịch Forex tốt hơn và nhanh hơn.

Giao dịch rộng và liên tục cũng giúp bạn phát triển các phương pháp giao dịch và chiến lược của riêng bạn. Sau một thời gian, bạn sẽ biết cặp tiền nào, khung thời gian nào, phiên giao dịch nào và chỉ số nào thích hợp với bạn nhất.

Cuối cùng nhưng không kém phần quan trọng là thời gian bạn dành cho sự nghiệp kinh doanh Forex chính là thời gian bạn tạo cho mình những thói quen giao dịch có lợi. Như mình đã đề cập trước đây, việc phát triển các thói quen cần thiết cần có thời gian và tập luyện; bạn không thể đạt được nếu bạn không giao dịch thường xuyên và mở rộng nó.

Bạn có cần đủ 10,000 giờ tập luyện để thành thạo giao dịch Forex?

Nếu chúng ta xem xét cụ thể về vấn đề này, mình sẽ phải nói rằng nguyên tắc 10.000 giờ nên được coi như một hướng dẫn, không phải là một quy tắc bắt buộc phải tuân theo.

Bạn có thể giao dịch 20.000 giờ và không đạt được gì cả nếu tất cả những gì bạn làm là vào thêm lệnh khác ngay sau khi bạn đã vào lệnh trước đó. Bạn có thể có sự tiến bộ rất lớn nếu bạn sử dụng những thời gian đó để tập trung học hỏi từ những hành động sai lầm để cải thiện quá trình giao dịch của bạn.

Điều này còn được gọi là Deliberate practice và kết hợp với các yếu tố khác. Hãy đẩy nhanh quá trình học tập của mình bằng thực hiện Deliberate practice hoặc chủ động phân tích, xem xét và điều chỉnh phương pháp giao dịch của mình. (đọc bài viết về Quá trình Deliberate practice trong giao dịch Forex tại đây)

Mặc dù không có bằng chứng xác thực nào là bạn cần 10.000 giờ để trở thành một Trader có lợi nhuận, nhưng bạn không thể phủ nhận tầm quan trọng của việc đầu tư thời gian, rất nhiều thời gian và công sức để thành công trong lĩnh vực giao dịch tiền tệ này. Đến cuối cùng, việc này phụ thuộc vào mức độ bạn muốn hiện thực hóa ước mơ của mình và nỗ lực của bạn đến đâu để đạt được điều đó.

Nguồn: BabyPips

Giới thiệu sách Trading hay
Đánh Bại Thị Trường Forex - Tư duy khác biệt và các kỹ thuật giao dịch của chuyên gia quản lý quỹ triệu đô

Sách chia sẻ kiến thức và kinh nghiệm trading từ một chuyên gia quản lý quỹ, cùng các kỹ thuật giao dịch giúp quỹ này đứng trong top nhiều năm
Chỉnh sửa lần cuối:
chính vì cần trung bình 10.000 giờ để thành thạo 1 nghề nào đó nên các trường đại học trung bình đào tạo cho sinh viên trong vòng 4 năm
10 giờ/ngày
250 ngày/năm
4 năm
nhân với nhau ta sẽ có 10.000 giờ theo đuổi 1 chuyên ngành nào đó
đáng buồn là sinh viên bây giờ có vẻ học và thực hành ít hơn 10 giờ/ngày và 250 ngày/năm nên thường thì ra trường vẫn chưa làm được gì mấy
ví dụ là mình, ra trường hơn 2 năm rồi mà vẫn chỉ có thể chạy grab bike để kiếm thêm thu nhập nuôi thằng market thôi :(

• Like
Reactions: Pan
chính vì cần trung bình 10.000 giờ để thành thạo 1 nghề nào đó nên các trường đại học trung bình đào tạo cho sinh viên trong vòng 4 năm
10 giờ/ngày
250 ngày/năm
4 năm
nhân với nhau ta sẽ có 10.000 giờ theo đuổi 1 chuyên ngành nào đó
đáng buồn là sinh viên bây giờ có vẻ học và thực hành ít hơn 10 giờ/ngày và 250 ngày/năm nên thường thì ra trường vẫn chưa làm được gì mấy
ví dụ là mình, ra trường hơn 2 năm rồi mà vẫn chỉ có thể chạy grab bike để kiếm thêm thu nhập nuôi thằng market thôi :(
Bác nói đúng ghê :D.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 158 Xem / 7 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 689 Xem / 47 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 210 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên