Nguyên tắc số 1 - Chia sẻ cho Trader mới bắt đầu Trading

Những kinh nghiệm hay từ những Pro ở forexfactory từ những năm 2010 - 2012. Vì nó khá cũ, phải lục mới thấy. Mà chắc chú em đọc cũng không hiểu đâu. :p Ta đây mất vài tháng để hiểu và trade được. :cool:.
hì, có gì hay anh chia sẻ cho em nà :D cứ đọc thì từ từ cũng hiểu thôi

hix lan dau tien trong cuoc doi an mot buoi trua ton 1500$...sau nay mua san mi goi de an sang trua chieu toi luon qua.

Còn mình tk 500, tháng đầu lên 2k, giờ còn 200. Hihihi. Chả hiểu sao lúc đó theo Price Action lại được vậy a. Quay sang cái khác nên thế. Giờ thì lọ mọ coi cái nền kiến thức lại thôi a.
E lúc đầu chơi mỗi MA. Sau cứ thấy cái gì hay lại nahựt vào 1 tý. Cuối cùng thành ra tả pí lù. Từ ấy là cứ tèo dần, tào dần. Giờ e để lại mỗi MA và RSI.

E lúc đầu chơi mỗi MA. Sau cứ thấy cái gì hay lại nahựt vào 1 tý. Cuối cùng thành ra tả pí lù. Từ ấy là cứ tèo dần, tào dần. Giờ e để lại mỗi MA và RSI.
Lúc đầu mình có mỗi Price Action và vẽ các đường ngang hỗ-trợ, kháng-cự theo cảm giác, thế mà ngon, giớ thì te tua khi có nhiều Indicators và hạ khugn giờ xuống vì tham. Hehe, không sao cả. Coi như bài học đáng giá.

:))
Em cảm ơn vì những lời chia sẻ chân thành của anh :))
Ngay từ lúc trade bằng tk real, em cũng có tự dặn lòng rằng chỉ vào mỗi lệnh từ 0.01 đến 0.02 lot, và chỉ tập trung vào 1 số cặp tiền, ko dàn trải, cũng dặn lòng là ko dc đánh khi tin vừa ra mà nên đánh theo khung H4 trở lên. Nhưng thật sự là em đã ko vượt qua mà lại để cảm xúc chi phối :)) à mà em cũng tập cho mình 1 thói quen tốt là luôn đặt sl cho mỗi lệnh từ lúc trade bằng tk demo, chỉ có 1 lần e dời sl cho cặp UJ và nhưng rất đau đớn là cuối cùng nó vẫn chạm vào sl tiếp theo mà e đặt. duy nhất lệnh này làm e bay ngay 30% tk :(:(:(
giờ nghĩ lại vẫn thấy thốn :D

Dời SL, bắt đỉnh bắt đáy, overtrade, trade không có plan, thiếu kiên nhẫn… con đường ban đầu thì ai cũng giống nhau hết:D. Đây là vấn đề liên quan đến tâm lý và kỷ luật. Cứ từ từ kiên nhẫn với chính mình, với thời gian rồi em sẽ tự sửa được thôi.

Về system thì nhiều lúc em cũng hơi mâu thuẫn khi dùng Ichi, vì theo mọi người đánh giá thì nó là 1 indicator hoàn hảo, em cũng tham khảo khá nhiều tài liệu, nhưng khi sử dụng thì e chỉ dùng nó với mục đích duy nhất là xác định trend, còn tìm điểm vào lệnh, đặt SL thì em dùng MACD và CCI và các ngưỡng cản. Như đến hiện tại thì em đang phân vân không biết mình có nên thay ichi bằng vài đường MA không nữa :rolleyes::rolleyes::D:D

Nếu em sủ dụng Ichi chỉ để xác định trend thì anh thấy không cần thiết, em hoàn toàn có thể thay bằng các đường MA cho đơn giản (chỉ sử dụng tối đa 2 hoặc 3 đường thôi). Thêm vào đó, tập kỹ năng đọc nến và phân tích đa khung thời gian càng nhiều càng tốt, đây là các kỹ năng cực kỳ quan trọng mà trader nào cũng cần phải có. Đến khi em đọc PA tốt rồi thì tự dưng sẽ có nhu cầu chuyển xuống các khung thời gian thấp hơn để tăng thêm cơ hội cho mình

Cuối cùng là khi tiếp xúc với forex đến giờ, em luôn làm việc với tinh thần ham muốn tìm hiểu cái mới và luôn hỏi hỏi, mọi thứ với em đều tự mình tìm hiểu và khám phá, càng khám phá lại càng thấy thú vị, hấp dẫn :)) chỉ là đang thua lỗ nên hơi buồn, nhưng em nghĩ là mình ko đầu hàng sớm thế dc:rolleyes::rolleyes::D:D

Kiến thức về forex rất rộng lớn vì có rất nhiều cách tiếp cận khác nhau, em hãy chọn ra 1 phương pháp và kiên trì đi đến cùng, hơn là tìm hiểu dàn trải. Forex đặt nặng vào thực hành chứ không phải lý thuyết, đặt nặng vào đào sâu chứ không phải hiểu biết. Bất cứ lĩnh vực nào cũng đòi hỏi cần luyện tập trước khi có thể trở thành chuyên gia. Với forex, em cần luyện đôi mắt và cảm nhận thị trường hàng ngày để phát hiện ra được những setup tốt, có khả năng chiến thắng cao.

Cuối cùng cái chúng ta cần luôn luôn là thời gian để hiểu system và hiểu về chính mình.

Chúc em và toàn thể anh em TraderViet cuối tuần vui vẻ:):)

cá nhân mình nghĩ nên rèn luyện tâm lý trước khi đến với forex , vì nó đòi hỏi tính kỉ luật rất cao và quá nhiều cám dỗ :D
thử với mấy trò câu cá- thiền-hay chơi cờ xem sao:p
ăn uống ít đồ đạm thịt thôi vì nó hay làm người ta nóng nảy , mất kiểm soát
trò này điêu tàn hay huy hoàng đôi khi chỉ là 1 cái chớp mắt o_O
về ichimoku bạn nên test nó trong 1 khung giờ cố định
vd ở khung 4h hay 1h
+khi 2 đường xanh đỏ va chạm nhau thì có hiện tượng gì
+hoặc khi mây kumo phình lớn thị trường biến động ra sao
bạn test càng nhiều càng tốt ,tự làm thống kê cho riêng mình;)
chúc thành công:p

cá nhân mình nghĩ nên rèn luyện tâm lý trước khi đến với forex , vì nó đòi hỏi tính kỉ luật rất cao và quá nhiều cám dỗ :D
thử với mấy trò câu cá- thiền-hay chơi cờ xem sao:p
ăn uống ít đồ đạm thịt thôi vì nó hay làm người ta nóng nảy , mất kiểm soát
trò này điêu tàn hay huy hoàng đôi khi chỉ là 1 cái chớp mắt o_O
về ichimoku bạn nên test nó trong 1 khung giờ cố định
vd ở khung 4h hay 1h
+khi 2 đường xanh đỏ va chạm nhau thì có hiện tượng gì
+hoặc khi mây kumo phình lớn thị trường biến động ra sao
bạn test càng nhiều càng tốt ,tự làm thống kê cho riêng mình;)
chúc thành công:p

Làm chủ được một hệ thống hoàn chỉnh là khi chúng ta làm chủ được 3 yếu tố: System (điểm vào, điểm ra, cắt lỗ), phương pháp quản lý vốn và tâm lý khi giao dịch. Thông thường có những trader tập trung đẩy mạnh vào yếu tố system (làm cho system có khả năng chiến thắng cao, trên 50% ) hoặc có những trader tập trung vào yếu tố quản lý vốn hoặc dung hòa cả 2 yếu tố trên.

Còn tâm lý giao dịch, nó chỉ có thể được mài dũa khi giao dịch thực tế với thị trường, dần dần với thời gian tích lũy và rút kinh nghiệm qua hàng ngàn lần vào lệnh mà tâm lý giao dịch của bạn được hình thành (nên rèn luyện tâm lý giao dịch trước tiên là không thể, mà nó chỉ là yếu tố đến sau)

Khi bạn đánh cờ bạn sẽ có tâm lý khi đánh cờ, khi bạn câu cá bạn sẽ có tâm lý lúc câu cá, cà việc thiền cũng vậy...Thực tế là chúng chẳng giúp được gì bạn nhiều khi áp dụng vào trading cả.

Khi bạn đánh cờ bạn sẽ có tâm lý khi đánh cờ, khi bạn câu cá bạn sẽ có tâm lý lúc câu cá, cà việc thiền cũng vậy.
Chính xác. Mỗi lại trải nghiệm đều có 1 dạng tâm lý hơi chuyên biệt 1 chút. Để có tâm lý tốt thì cần hiểu tổng quan cuộc chơi. VD như trading phải hiểu là nó mang tính xác suất, dù có cao thủ thì cũng giỏi lắm 6 ăn 4 thua. Không hiểu căn cốt vấn đề thì có công phu kiểu gì cũng tèo hêt.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,871 Xem / 80 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 867 Xem / 44 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,680 Xem / 13 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 339 Xem / 19 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 170 Xem / 4 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 241 Xem / 3 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 235,501 Xem / 1,065 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên