[NGUYÊN TẮC SỐ 6] - Bí quyết sống ổn định trong giai đoạn khởi nghiệp trading

LaVolpe79

Active Member
47
221
(Lưu ý: Những gì viết ra dưới đây do tôi tự đúc kết với sự học hỏi, trải nghiệm và suy luận cá nhân. Nó không đến từ một chuyên gia nào hết mà từ tôi - một con gà trading. Bạn nên tự đánh giá lại những gì tôi chia sẻ.)

Tôi đã thấy khá nhiều người bỏ công việc chỉ sau vài tuần hay thậm chí vài ngày học trading cộng thêm một chút lợi nhuận. Việc đặt cuộc sống của mình phụ thuộc vào trading khi bạn chỉ mới là gà con sẽ tạo một áp lực khủng khiếp khiến bạn mất khả năng kiên nhẫn chờ lệnh và chịu cảm thấy nhanh mệt mỏi, mất bình tĩnh sau mỗi lệnh loss. Đó là lý do sau khi học các phương pháp quản lý vốn, tôi tiếp tục tìm hiểu về phương pháp quản lý tài chính cá nhân và đặt ra câu hỏi lớn: Khi nào tôi có thể tự tin sống phụ thuộc vào trading?

awww.bbva.com_wp_content_uploads_2018_03_apertura_trader_1024x423.png

Nhìn ngầu lắm đúng không? Yên chí, 99% số người đọc bài viết này chưa ở level này đâu.

Một người bạn Mỹ chia sẻ cho tôi "Nguyên tắc số 6" này. Tôi không chắc người Mỹ có dùng nó nhiều hay không nhưng tôi thấy hợp lý. Nguyên tắc này lấy tiền lương cố định của bạn (trong trường hợp bạn làm công ăn lương) hay lợi nhuận trung bình (nếu bạn kinh doanh tự do) làm cột mốc để ổn định một cuộc sống vững chắc.

Cách cày "level": đi làm, và đi làm. Nhiệm vụ của bạn là cày tiền và lấp đầy các mục tiêu sau. Cứ mỗi lần hết 1 chu kỳ (chẳng hạn như chu kỳ 6 ngày), nếu dư bạn hãy bỏ phần dư đó vào level kế tiếp, dùng lương mới đổ đầy lại level hiện tại và cày tiếp. Nếu bạn tiêu quá tay thì cũng vậy, cày lại từ cái level mà bạn đang có.

6 NGÀY LƯƠNG TRONG VÍ

Con số này để đảm bảo bạn vẫn luôn sẵn sàng chi trả đĩa cơm tấm, ly cafe, sửa xe dọc đường, mua ít đồ lặt vặt cho gia đình và bản thân, nói chung là xử lý các thứ vớ vẩn linh tinh trong đời sống.

ahaam.org_wp_content_uploads_2019_02_40144693214_8cd3004bca_b_770x514.jpg

Bạn chưa qua khỏi level này (đảm bảo chu kỳ 6 ngày tiêu tiền của bạn không cạp hết 6 ngày thu nhập) thì thực sự trading là tử địa của bạn, không phải nơi khởi nghiệp đâu!

6 TUẦN LƯƠNG CHI TIÊU

Con số một tháng rưỡi lương này sẵn sàng cho những thứ như mua quà cáp, đám cưới, du lịch, sửa hay mua mới vật dụng lớn trong nhà như ti vi, tủ lạnh.

6 THÁNG LƯƠNG LO BẤT TRẮC

Con số này giúp bạn chống chịu được những việc lớn như mất xe, mất laptop, bản thân hoặc gia đình bị bệnh nặng... Thậm chí khi bạn mất việc, 6 tháng lương này đủ cho bạn vượt qua gần 1 năm thất nghiệp đi tìm việc mới hoặc học một nghề nhỏ gì đó trong vài tuần (đã tính học phí trung bình). Dĩ nhiên là phải chi tiêu tiết kiệm hơn và bạn không thể học những nghề mang tính chuyên môn cao.

6 NĂM LƯƠNG DƯỠNG GIÀ

Với mức chi tiêu tiết kiệm và không quá phần cầu kỳ, con số này giúp bạn chịu đựng được khoảng 12-20 năm tuổi già của mình (dĩ nhiên là không tính bệnh tật, nhưng tầm đó mà con cái không lo được thì bạn khá... thảm rồi đấy).

Con số này có thể giúp một hưu trí sống tàn tàn tiêu vặt mà không cần phải xin tiền con cháu, chỉ cần đến bọn nó khi gặp việc lớn.

ai.pinimg.com_originals_8f_d9_bd_8fd9bd9db029eadbaae4eddd42b00b3d.jpg

Bạn có thể khởi nghiệp trading khi chưa giàu, nhưng phải đảm bảo mình sống ổn định, cân bằng.

NGUYÊN TẮC SỐ 6 VÀ THƯỚC ĐO THÀNH QUẢ TRADING.

Bí quyết con số 6 trên không giúp bạn sống hưởng thụ giàu có, nhưng đảm bảo bạn có cuộc sống ổn định và không lo nghĩ gì, trừ khi gặp đại sự.

Vậy điều đó giúp ích được gì cho trading? Nó chính là những cột mốc đánh giá thành quả thời gian của bạn.

Đặt vấn đề: bạn vẫn làm công việc cũ một cách tích cực và siêng năng, đồng thời trading trong những quãng thời gian rảnh (bán thời gian). Nếu trong dưới một nửa thời gian của mỗi chu kỳ mà bạn kiếm lời được đủ cho chu kỳ đó:

Dưới 3 ngày kiếm được 6 ngày lương cũ: bạn đã có thể coi là tạm thành công và đi đúng hướng. Nhưng đừng vội mừng. Rất nhiều trader khởi nghiệp bị thị trường hay chính kỷ luật của bản thân quật vỡ đầu sau giai đoạn này.

Dưới 3 tuần kiếm được 6 tuần lương cũ: bạn có thể bắt đầu dành nhiều thời gian hơn cho trading, đồng thời rút bớt ra để chăm lo cho bản thân. Test lại khả năng trading của bản thân bằng cách úp vốn lại từ con số nhỏ. Cá nhân tôi luôn là antifan của việc nạp tiền lớn vào Binary Option. Giai đoạn bạn úp vốn lên từ con số nhỏ mới là giai đoạn bạn học được nhiều thứ nhất, thể hiện bản lĩnh kỹ thuật phân tích và độ ổn định tâm lý nhất.

Dưới 3 tháng kiếm được 6 tháng lương cũ: Bây giờ là lúc bạn có quyền cân nhắc về việc bỏ nghề nghiệp hiện tại để theo trading toàn thời gian. Dĩ nhiên nó còn thuộc về nhiều yếu tố khác nhau, chẳng hạn gia đình bạn có đang trong thời kỳ ổn định không. Nếu không, tốn nhất nên giữ nghề cũ và vẫn trading. Dù sao có hai nguồn thu nhập vẫn luôn an toàn hơn, nhất là khi trading vốn là ngành có tỉ lệ rủi ro cao và một người đã từng thành công chưa chắc sẽ thành công mãi mãi.

Dưới 3 năm kiếm được 6 năm lương cũ: Nếu tới được mức này, bạn đã có thể xem là một người rành rẽ mọi thứ trong trading và có thể đi một cách bền vững, bước qua được những giai đoạn biến cố của thị trường và sự thay đổi tâm lý cá nhân qua các giai đoạn (tăng vốn, tăng lệnh).

Ước lượng một chút, việc trade bán thời gian mà đưa ra được mức lợi nhuận này tức là nếu bạn trade toàn thời gian, dưới 3 năm bạn có thể kiếm được 12 - 20 năm lương cũ (hoặc hơn), nếu bạn vẫn giữ vững phong độ tâm lý.

Cá nhân tôi đặt ra đây là mức mà trong tương lai tôi sẽ thực sự cân nhắc quyết định bỏ nghề hiện tại để trade toàn thời gian. Tôi xin phép không đưa ra lời khuyên nào ở đây vì đây là một lựa chọn ảnh hưởng cực lớn đến cuộc đời của mỗi người - vậy nên xin để bạn tự quyết định.

Lưu ý cuối: ở đây tôi chỉ mới nói đến vấn đề "chọn trading, bỏ nghề cũ" vì yếu tố lợi nhuận. Thực tế còn nhiều vấn đề khác như công việc của bạn có khiến bạn vui vẻ không. Nếu có, lời khuyên của tôi là dù bạn thành công với trading đến mấy, kiếm được bao nhiêu và ổn định thế nào cũng đừng nên bỏ nghề cũ (hoặc giảm xuống mức nào đó), vì đó không chỉ là nghề kiếm tiền mà còn là nghề giữ cho bạn cuộc sống vui vẻ - thứ mà trader rất cần dù ở đẳng cấp nào.

Ký tên: Gà Trader (<< đừng tin nó)

Giới thiệu sách Trading hay
Thấu hiểu Hành vi giá Thị trường Tài chính - Understanding Price Action

Là quyển sách hướng dẫn giao dịch Phương Pháp Price Action của Bob Volman, chỉ sử dụng duy nhất một đường MA và cấu trúc thị trường cùng hành vi giá để tìm kiếm lợi nhuận
Cảm ơn chia sẻ của bạn, nguyên tắc này khá hữu ích. Trước đây mình từng nghĩ là có thể trading/investing để kiếm sống nhưng thực tế khi lao vào mới thấy rằng thật sự cần 1 nguồn thu nhập ổn định và đảm bảo thì mới cover được vốn và tâm lý cho việc trading. Bài viết của bạn lại trả lời cho câu hỏi "khi nào thì có thể bỏ việc theo trading"

Tôi sẽ ko bao giờ làm trader toàn thời gian đâu, quan điểm của tôi rất rõ ràng , cuộc sống là những gì bạn bõ lỡ khi dán mắt vào màn hình máy tính.

Tôi sẽ ko bao giờ làm trader toàn thời gian đâu, quan điểm của tôi rất rõ ràng , cuộc sống là những gì bạn bõ lỡ khi dán mắt vào màn hình máy tính.

Trader toàn thời gian đâu có nghĩa là một ngày 12 tiếng nhìn màn hình. Khi bạn có tiền, bạn có rất nhiều cách để khám phá cuộc sống. Hầu hết các trader thành công đều có cuộc sống cá nhân khá thú vị với nhiều niềm đam mê như du lịch, thể thao...

Cái mình đề cập là mấu chốt "khi bạn có tiền" thì tiền đó đã nhiều và vững chưa, suy luận như thế nào để đánh giá được nó.

Về phần mình, có lẽ khi hoàn thành level cuối của nguyên tắc trên, mình cũng sẽ không bỏ hoàn toàn nghề nghiệp hiện tại (có lẽ là rút về làm theo một hình thức bán thời gian ít công sức) vì mình rất yêu nghề hiện tại và nó gắn liền với phần lớn niềm vui mình đang có.

Tôi nói thật nhá. Nếu không bỏ công sức của m và coi nó như 1 cái nghề chính thì b sẽ thành công chứ cứ coi nó là nghề phụ. lấy nghề chính nuôi nghề phụ thì bản thân tôi chưa thấy ai thành công cả. họ chỉ mất tiền vì xem nó là nghề phụ. Tôi chỉ thấy 1 số người thành công trong nghề này là họ tập trung 100% vào trading đến khi họ thành công và có thu nhập ổn định họ mới kiếm một kênh đầu tư làm nghề phụ khác. Tất nhiên mỗi người mỗi quan điểm. Tuy nhiên nếu b chỉ xem trading là nghề phụ là b đã thất bại và tôi khuyên b bỏ trading mà làm nghề chính của b đi kẻo mất tiền thêm để nuôi trading. Good Luck:D

Tôi nói thật nhá. Nếu không bỏ công sức của m và coi nó như 1 cái nghề chính thì b sẽ thành công chứ cứ coi nó là nghề phụ. lấy nghề chính nuôi nghề phụ thì bản thân tôi chưa thấy ai thành công cả. họ chỉ mất tiền vì xem nó là nghề phụ. Tôi chỉ thấy 1 số người thành công trong nghề này là họ tập trung 100% vào trading đến khi họ thành công và có thu nhập ổn định họ mới kiếm một kênh đầu tư làm nghề phụ khác. Tất nhiên mỗi người mỗi quan điểm. Tuy nhiên nếu b chỉ xem trading là nghề phụ là b đã thất bại và tôi khuyên b bỏ trading mà làm nghề chính của b đi kẻo mất tiền thêm để nuôi trading. Good Luck:D

Mình đồng ý với quan điểm của bác về sự tập trung. Nhưng kể cả khi đã tập trung, tỉ lệ thất bại trong ngành này là quá cao và số tiền cần có để duy trì suốt thời kỳ tập luyện là không nhỏ (chưa kể nuôi sống bản thân trong thời gian đó. Vậy nên, cá nhân mình chọn con đường xem trading là nghề phụ cho tới khi mình khẳng định được mình thành công.

Trên hết, mình có thể nói là mình đã tránh được sai lầm cơ bản của hầu hết trader đó là khẳng định "tôi sẽ thành công" ngay từ đầu.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 270 Xem / 27 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,117 Xem / 84 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 248 Xem / 16 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên