[NHÁ HÀNG] Thuật toán dựa vào Tiến hoá tự nhiên

BIBO

Active Member
734
892
BI BO BI BO

*** BÀI VIẾT NÀY CHỈ VIẾT TẠI http://traderviet.org/forums/ ***

Nó làm việc như sau:
Cạnh tranh:
Chọn khung thời gian học, nó chạy 11664 lần (tuỳ thuộc vào tham số), tìm ra tham số mang lại kết qua tốt nhất
Chọn lọc:
Chọn khung thời gian trước đó để lọc ra tham số yếu. Nếu nó chạy ở hiện tại, nó phải chạy được ở quá khứ.
Sinh sản:
Chọn các tham số tốt nhất dựa vào Sharpe Ratio, Sortino Ratio, Profit Factor, Winrate, Profit, Trades Count. Tối ưu Stop loss và Take profit dựa vào biến động thị trường.
==> Sau đó cho nó chạy vào tương lai và kiểm tra kết quả.

1. Chọn khung thời gian cho Algo học

2. Chọn lọc ra các tham số còn sống

3. Chọn tham số tốt phải cân bằng giữa lợi nhuận và rủi ro.
a. Cả mớ chỉ số

b. Tối ưu Stoploss và TakeProfit dựa vào biến động thị trường hiện tại

4. Cho nó chạy vào tương lai hay Walk forward test

5. Kết quả:
a. AUDJPY với khoảng 2000 pips

b. 4 em, thua 1 em, 3 em thắng, 1 em với khả năng ôm cua tuyệt đẹp

+em thua

+em thắng nhưng sắp bị rớt về

+em này mém chết

+em này ôm cua tuyệt đẹp, thị trường với biên độ 2000 pips, kết quả:

tiếp tục bên dưới...

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Wyckoff Hiện Đại - Kỹ thuật Nhận diện Xu hướng Thị trường Tiềm năng

Phương pháp Wyckoff là một phương pháp price action kinh điển và đem lại thành công cho nhiều trader. Phương pháp này là nền tảng của nhiều phương pháp trading nổi tiếng khác
Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Ý tưởng ban đầu của mình:
Nếu trời nhiều mây, khả năng mưa cao, nếu có mưa to, khả năng sấm sét cao.
Tạo sao không quét thị trường tìm ra nguyên nhân khiến nó tăng hay giảm? Tìm những khi trời có mây, rồi quan sát xem có mưa hay không?

Lý do thuật toán này hoạt động:
- Hoạt động giao dịch trao đổi, mua, bán tiền tện hàng ngày của thị trường (không phải biến động do các chỉ số kinh tế quốc gia)
- Risk Aversion
- Carry Trade
- Chu kỳ Risk on/off
==> Đó là lý do mình chọn AUD, NZD, EUR, JPY, USD vì tụi nó ổn định

Lý do khiến thuật toán không hoạt động:
Thị trường nhảy sảng như CHF và GBP, hay mùa bầu cử này

Mình còn ý tưởng này nữa:
Ví dụ hôm nay thứ 2, mình quét trong quá khứ trong khoảng từ thứ 4 đến thứ 6, với điều kiện nó gần giống với thứ 4 đến thứ 6 tuần vừa rồi (của thứ 2), tìm xem những khi mây đen, thì thứ 2 có mưa hay không? Rồi tối ưu Stoploss và TakeProfit dựa vào biến động của thứ 4 đến thứ 6 tuần vừa rồi (của thứ 2).

Đó là toàn bộ ý tưởng của mình!

Vì mình vừa thao gia diễn đàn, không biết ai cả nên đừng có mà PM dụ dỗ. Có gì thì post ở bài viết này.

Hiện mình cần C# coder xem lại code của mình, xem có chỗ nào lỗi hay không.

Phần thuật toán thì không cần, vì mình viết lại nhiều lần ở java và python và C# để đảm bảo mình không mừng hụt. :D

Mai mình tiếp tục...

Qua room coder đó. Mấy chục anh em trong đó lận.

Quên nữa, mình chưa nói rõ ý show hàng lần này:

Đây là dự án lâu dài từ 3 đến 6 tháng.
Mình muốn mọi người cùng nhau thử nghiệm. Hi vọng thuật toán này hoàn thiện và chạy có lời và rủi ro thấp để cùng nhau hưởng.

Không ai tham gia thì mình đành theo hướng kinh doanh signal.

Hi vọng mọi người tham gia. Chỉ ở http://traderviet.org/forums/ này thôi nhé.

Gặp lại sau...

Tôi lót giấy báo ngồi hóng thôi vì bản thân ko tin vào pp huấn luyện EA dựa vào dữ liệu quá khứ để hoạt động trong tương lai.

Tôi lót giấy báo ngồi hóng thôi vì bản thân ko tin vào pp huấn luyện EA dựa vào dữ liệu quá khứ để hoạt động trong tương lai.

1.
Mỗi ngày đều có bao nhiêu đó Interbank-Dealer làm việc với nhau thôi. Các cách thức hoạt động cũng từ xưa đến nay rồi. Càng chuyên nghiệp thì cách thực hoạt động sẽ không thay đổi. Mà họ cũng là con người, mà con người thói quen, không phải vậy sao?
History repeat itself? Bởi vì con người lặp lại chính họ.

2.
Thuật toán này đi tìm những bằng chứng, cho thấy sự nguyên nhân dẫn đến giá tăng hay giảm.
Nó đi tìm những khi mây đen, và có mưa. Và thuật toán sẽ dùng tham số đó để tìm xem hiện tại mây có đen hay không để vào lệnh.

3.
Và mình cần C# coder để review code.

4.
Đây là lần đều tiên mình đóng góp ở diễn đàn Việt Nam, hi vọng mang lợi ích chung cho mọi người.
Mình đi làm mỗi ngày và dành 1-2 tiếng mỗi ngày. Nên mình không có thời gian, và cần sự giúp đỡ. Dự án này bắt đầu từ tháng 10, không phải tuần này.

5.
Mình không theo ngành lập trình và là coder không chuyên.
Minh biết nghịch VB6 năm lớp 7. Lớp 9 tập tành crack và viết virus bằng assembly. Có 2 con lên e-zine của nước ngoài. Lớp 10 biết yêu nên chểnh mảng, ôi cái thời... Thi cấp 3 xong học C#. 2 năm nước học Java để viết custom chart cho điện thoại android để luyện vì tức, mới bị lừa xong.
Mình không phải dạng vừa đâu nhé, hhehe.

BIBOBIBO

Chủ thớt định đi theo Fractal.
Tôi cực kỳ đồng ý là cái gì đã xảy ra rồi nó sẽ lặp lại.
Có những mô hình lặp đi lặp lại bởi vì con người sẽ lặp lại hành động của chính mình.
Vấn đề là tìm ra được cách nhận diện mô hình đó hay không thôi!

Chủ thớt định đi theo Fractal.

Không phải Fractal nhé bác.

Để mình giải thích thêm tí:
Khi thị trường giảm, thì thuật toán sẽ tìm Điểm Chuyển Tiền (Điểm Chuyển Giao) hay Turning Point hay Liquidity Shifting Point. Đó chính là lý do em nó ôm cua hơi bị đẹp, haha.

Nó chờ cho đến khi đến điều kiện phải đóng, chạm stoploss, chạm takeprofit.
Chỉ mở 1 order. Không hedge.

Không phải Fractal nhé bác.

Để mình giải thích thêm tí:
Khi thị trường giảm, thì thuật toán sẽ tìm Điểm Chuyển Tiền (Điểm Chuyển Giao) hay Turning Point hay Liquidity Shifting Point. Đó chính là lý do em nó ôm cua hơi bị đẹp, haha.

View attachment 4887

Nó chờ cho đến khi đến điều kiện phải đóng, chạm stoploss, chạm takeprofit.
Chỉ mở 1 order. Không hedge.
Bạn chỉ tìm turning point mà không dựa trên pattern thì phải coi các điểm hit.
Hit hit hit and hit.
Scan pattern mới dò cả bức tranh tổng thể!

1.
Mỗi ngày đều có bao nhiêu đó Interbank-Dealer làm việc với nhau thôi. Các cách thức hoạt động cũng từ xưa đến nay rồi. Càng chuyên nghiệp thì cách thực hoạt động sẽ không thay đổi. Mà họ cũng là con người, mà con người thói quen, không phải vậy sao?
History repeat itself? Bởi vì con người lặp lại chính họ.

2.
Thuật toán này đi tìm những bằng chứng, cho thấy sự nguyên nhân dẫn đến giá tăng hay giảm.
Nó đi tìm những khi mây đen, và có mưa. Và thuật toán sẽ dùng tham số đó để tìm xem hiện tại mây có đen hay không để vào lệnh.

3.
Và mình cần C# coder để review code.

4.
Đây là lần đều tiên mình đóng góp ở diễn đàn Việt Nam, hi vọng mang lợi ích chung cho mọi người.
Mình đi làm mỗi ngày và dành 1-2 tiếng mỗi ngày. Nên mình không có thời gian, và cần sự giúp đỡ. Dự án này bắt đầu từ tháng 10, không phải tuần này.

5.
Mình không theo ngành lập trình và là coder không chuyên.
Minh biết nghịch VB6 năm lớp 7. Lớp 9 tập tành crack và viết virus bằng assembly. Có 2 con lên e-zine của nước ngoài. Lớp 10 biết yêu nên chểnh mảng, ôi cái thời... Thi cấp 3 xong học C#. 2 năm nước học Java để viết custom chart cho điện thoại android để luyện vì tức, mới bị lừa xong.
Mình không phải dạng vừa đâu nhé, hhehe.

BIBOBIBO
Thuật toán kiểu này hình như cũng giống kiểu Algo bọn Fund nó làm. Thống kê dữ liệu và lọc tìm cái tinh túy nhất.

Chúc bác thành công

Bạn chỉ tìm turning point mà không dựa trên pattern thì phải coi các điểm hit.
Hit hit hit and hit.
Scan pattern mới dò cả bức tranh tổng thể!

Cũng là 1 dạng scan pattern mà bác? Phần core em nó từng điểm data point.

Thuật toán kiểu này hình như cũng giống kiểu Algo bọn Fund nó làm. Thống kê dữ liệu và lọc tìm cái tinh túy nhất.

Chúc bác thành công

Đúng rồi đó bác. Em nghĩ tụi nó làm được thì mình cũng làm được. Tụi nó cũng không giỏi hơn mình là bao, chỉ được cái là tụi nó dám nghĩ dám làm.

1. Lúc đầu thì em vẫn đa nghi, thị trường forex là sân chơi của các ông lớn, làm gì có thằng nhóc nào đó, ở một chỗ nhỏ bé nào đó có thể viết ra cái gì kiếm cơm được. Nếu có thì làm gì còn chỗ cho mình.
Sau này thì em nghĩ thị trường này lớn như vậy, làm sao ai mà quản hết được, sao lại không thử? Nếu không được thì thôi, có mất mác gì đâu. Biết đâu...

2. Gần đây thì trí thông minh nhân tạo, thuật toán trỗi dậy, sao lại không thử? Biết đâu...

Đúng rồi đó bác. Em nghĩ tụi nó làm được thì mình cũng làm được. Tụi nó cũng không giỏi hơn mình là bao, chỉ được cái là tụi nó dám nghĩ dám làm.

1. Lúc đầu thì em vẫn đa nghi, thị trường forex là sân chơi của các ông lớn, làm gì có thằng nhóc nào đó, ở một chỗ nhỏ bé nào đó có thể viết ra cái gì kiếm cơm được. Nếu có thì làm gì còn chỗ cho mình.
Sau này thì em nghĩ thị trường này lớn như vậy, làm sao ai mà quản hết được, sao lại không thử? Nếu không được thì thôi, có mất mác gì đâu. Biết đâu...

2. Gần đây thì trí thông minh nhân tạo, thuật toán trỗi dậy, sao lại không thử? Biết đâu...

Chơi tới đi bác. Biết đâu thành BIBO Trump thì sao. Đầu tới giờ ai cũng cười nhạo bác Trump, giờ toàn phải cúi đầu gọi là Mr.President, ngài Tổng thống. Thốn vcl

cách thống kê của bạn bibo nghe cũng khá ổn
3 ăn 1 thua nếu may mắn, còn 3 thua -1 ăn có thể về dc tiền ko ?;)
nếu gấp thếp đánh tăng lot -chắc cá nó cũng hồi :D
thử thống kê tầm 1000 em xem tỉ lệ chiến thắng của nó là bao nhiêu , và biên độ sóng dao động cao-thấp nhất ở khung nào:D

cách thống kê của bạn bibo nghe cũng khá ổn
3 ăn 1 thua nếu may mắn, còn 3 thua -1 ăn có thể về dc tiền ko ?;)
nếu gấp thếp đánh tăng lot -chắc cá nó cũng hồi :D
thử thống kê tầm 1000 em xem tỉ lệ chiến thắng của nó là bao nhiêu , và biên độ sóng dao động cao-thấp nhất ở khung nào:D

Đây không phải là may mắn hay không. Mà dựa vào thống kê và chỉ số rủi ro và lợi nhuận để chọn ra các tham số, cá thể tốt để giao dịch.

Mình không thích gấp thếp. Thua thì chấp nhận. Đầu tư phải có rủi ro.

1 lần thử là 1 tháng dữa liệu. 1 năm 12 tháng, 1000 lần thử, .. ok bác thôi, kiếm data đưa cho em. Nếu 1 lần thử là 1 tuần thì cũng là 19 năm, chừng nào bác kiếm đủ data đưa cho em, lúc đó nói chuyện.

Với cách nói chuyện như bác thì em với bác không đến với nhau được rồi.

Có 1 vấn đề: Đó là quá nhiều tham số để lựa chọn. Phải xây dựng cơ sở dữ liệu để lưu các tham số rồi sau này phải tìm kiếm trong đó. Rủi ro nữa là khi chọn nhầm thao số.

Làm sao để trời mưa nó mặc áo mưa và trời nắng nó mặc quần tà lõn?

Làm sao để nó học thị trường lên, thị trường xuống và đứng hình thì nó không nhảy vào, khi lên thì vô.

Làm sao???

Ta đã có cách giải quyết, kaka. :cool:

Vì không ai tham gia nên ta sẽ bán EA và signal với giá chóng mặt. Hãy đợi đó. :p

Mình hiểu sơ qua ý đồ của bác này rồi. thật sự rất hay. các bác cữ nghĩ xem tiền như nước chảy vậy dòng tiền đi về đâu thì nước mạnh ở đấy. dựa vào nhưng thuật toán mà bác này viết ra nếu đủ trình hoàn toàn có thể tiên đoán được thị trường.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,021 Xem / 83 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 328 Xem / 21 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,349 Xem / 77 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 230 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 109 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 140 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 234 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên