Nhận định Bitcoin và Altcoin top theo góc nhìn đồ thị P&F - Tuần 10/09 - 06/10

Mạc An

Junior Mod
Thành viên BQT
Trial mod
17,857
84,384
Xin chào toàn thể anh em,

Thị trường đang đỏ lửa, liệu đây chỉ là một sự điều chỉnh lành mạnh hay chính thức là một sự đảo chiều của xu hướng trong ngắn hạn? Việc phản ứng của giá tại vùng giá này sẽ là câu trả lời cho chúng ta.

Đầu tiên, chúng ta sẽ cùng nhau đi qua một chút về các tin tức cơ bản trên thị trường:
  • Bitmain sẽ ra mắt World Digital Mining Map vào tháng 10 này.
  • CoinMarketCap, trang web lớn thế giới về thông tin tiền điện tử, sẽ tổ chức một hội nghị quy mô lớn có tên The Capital, diễn ra tại Singapore vào ngày 12, 13 tháng 11 năm nay.
  • Chính phủ Uzbekistan tăng gấp ba lần tiền điện đối với các công ty khai thác tiền điện tử.
  • Chủ tịch ECB: Stablecoin và tiền điện tử Không phù hợp thay thế tiền pháp định.
(Nguồn: Cointelegraph)

Và tiếp theo, chúng ta cùng nhau đi đến những tín hiệu khác trên đồ thị kỹ thuật của một số coin top:

1. Bitcoin:

Trong bài phân tích Daily mình vẫn lưu ý đó là đã có sự xâm phạm vào đường xu hướng (Đường hỗ trợ tăng). Tuy nhiên, đây cũng chính và vùng giá đồng cấp với vùng tích lũy trước đó (Sự điều chỉnh của sóng 4 thường điều chỉnh về đồng cấp với sóng 4 nhỏ trong xu hướng tăng trước đó).

Tuy nhiên, chúng ta để ý đến khối lượng giao dịch. Trong đợt tăng trước đó, khối lượng giao dịch giảm trong quá trình tăng giá, đó chính là việc ''giữ hàng'' - mình tạm thời gọi như vậy. Tuy nhiên, khi giá giảm, tức là mặt hàng hiện tại đang được định giá rẻ nhưng chúng ta lại không thấy bất cứ sự tăng trưởng nào về khối lượng giao dịch, vậy có nghĩa là hiện tại ''các nhà đầu tư'' không mặn mà với mặt hàng này. Có thể sắp tới, chúng ta sẽ còn những cú giảm tiếp tục và cần thêm một vùng tích lũy đồng thời gia tăng về khối lượng giao dịch - Đây mới là thời điểm thích hợp để chúng ta mua vào.

Hỗ trợ gần nhất cho BTC là vùng 7.850$- nếu có sự phá vỡ, xu hướng giảm sẽ hình thành và tiếp diễn! Chiến lược chủ đạo cho tuần tới sẽ là chờ bán khống (Tất nhiên phải kết hợp với các điều kiện khác).

2. Ethereum:

Tương tự như Bitcoin, với ETH chúng ta cũng thấy những dấu hiệu tương tự. Chiến lược tuần tới cho ETH là bán khống xuống quanh vùng kháng cự 188$. Xu hướng giảm rất mạnh khi giá tách xa đường Kháng cự giảm!

3. Litecoin:

Một thanh khối lượng đỏ cho thấy sự phân phối của LTC. Đây chính là động thái cho thấy việc ''chốt lời'' trong cú tăng trước đó chưa dừng lại. Xu hướng hiện tại đang là giảm và tuần tới chúng ta vẫn có thể đợi bán xuống khi giá quay về các ngưỡng kháng cự 63/72$. Chiến lược lúc này chúng ta chỉ có thể mạo hiểm bán khi giá hồi quy, vì các điểm vào lệnh breakout đã không còn nữa!

4. Bitcoin Cash:

Với BCH cũng là một điều tương tự, hiện tại BCH đang tạo Trading range quanh vùng giá 208-235$. Anh em có thể xem lướt sóng quanh vùng này với mức dừng lỗ 8$/1BCH. Mua và bán quanh đỉnh/đáy trading range là một chiến thuật khá tốt cho BCH. Bên cạnh đó, chúng ta vẫn có thể đợi bán khống khi giá hồi quy về ngưỡng kháng cự 272-280$.

Trên đây là một số gợi ý cho tuần tới, kính mời anh em tham khảo và chuẩn bị cho tuần tới. Hiện tại, xu hướng giảm đang rất mạnh. Các vùng giao dịch B-O đã qua đi và chúng ta chỉ có thể đợi bán ở các vùng hồi quy. Việc giao dịch nghịch xu hướng anh em cũng có thể xem xét nhưng khá rủi ro. Các điểm giao dịch nghịch xu hướng khả dĩ nhất là: BTC ~ 7850 (Dừng lỗ 100$), ETH ~ 156$ (Dừng lỗ 4$), LTC ~ 50$ (Dừng lỗ 2$), BCH ~ 208$ (Dừng lỗ 8$). Về các điểm giao dịch nghịch xu hướng thì mình không khuyến khích, tuy nhiên với những anh em chấp nhận được rủi ro mình vẫn nêu lên để mọi người có thể có được những sự cân nhắc và tránh việc bắt đáy ''thảm họa''.

Chúc anh em cuối tuần vui vẻ,
Mạc An

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Thực Chiến Hiệu Suất Cao Của Nhà Quán Quân Giao Dịch Tài Chính

Sách hướng dẫn phương pháp giao dịch hiệu suất cao của tác giả Robert Miner, người đã từng nhiều lần vô địch và đạt thứ hạng cao tại các cuộc thi trading toàn thế giới
Mình xem qua biểu đồ ETH, lâu nay mình cứ lấn cấn vụ đếm sóng ETH vì đếm sóng đẩy thì có vẻ không hợp lý. Nhưng ở khung tuần thì nó tương đối rõ...ETH vẫn còn trong quá trình điều chỉnh khung tuần và chỉ báo xu hướng của mình cho thấy xu hương giảm vẫn còn rất rõ. Và theo biểu đồ này mình thấy khả năng ETH rơi tận vùng giá 20usd thì mới kết thúc sóng correction ABC (dạng Flat). Sở dĩ mình đưa cái chart này không phải để gây sợ hãi cho anh em, nhưng nếu nó xảy ra thì nhiều anh em sẽ mất rất rất nhiều tiền, đặc biệt là anh em chơi hold (trong đó có mình). Vì vậy, anh em nào đang hold nếu xem được chart này thì đừng chủ quan và hãy đặt stop loss. Hiện mình đang đối chiếu một số biểu đồ altcoin top khác và thấy đa số altcoin top đều có biểu đồ tương đồng ETH...
Như vậy ngay cả BTC có khả năng cũng rớt khá sâu và lúc đó nhiều altcoin có thể về cát bụi. Tuy nhiên, khả năng sóng tăng cho altcoin/BTC vẫn có, để cá mập chốt hàng...vì đa phần altcoin/BTC đều có dấu hiệu tích luỹ hàng, do đó mình vẫn cho là khả năng rất cao cá vẫn sẽ bơm các cặp này lên cao - nhưng sóng tăng này cũng là lúc để anh em thoát hàng.
Tất nhiên có thể dự báo của mình sai, nhưng cần đặc biệt cẩn trọng nhé anh em!:(
tải xuống.png

Chart ETH đi rất giống EOS/BTC, nhưng EOS/BTC đã đi trước ETH 2 sóng 3 và 4...
tải xuống (1).png

Mình xem qua biểu đồ ETH, lâu nay mình cứ lấn cấn vụ đếm sóng ETH vì đếm sóng đẩy thì có vẻ không hợp lý. Nhưng ở khung tuần thì nó tương đối rõ...ETH vẫn còn trong quá trình điều chỉnh khung tuần và chỉ báo xu hướng của mình cho thấy xu hương giảm vẫn còn rất rõ. Và theo biểu đồ này mình thấy khả năng ETH rơi tận vùng giá 20usd thì mới kết thúc sóng correction ABC (dạng Flat). Sở dĩ mình đưa cái chart này không phải để gây sợ hãi cho anh em, nhưng nếu nó xảy ra thì nhiều anh em sẽ mất rất rất nhiều tiền, đặc biệt là anh em chơi hold (trong đó có mình). Vì vậy, anh em nào đang hold nếu xem được chart này thì đừng chủ quan và hãy đặt stop loss. Hiện mình đang đối chiếu một số biểu đồ altcoin top khác và thấy đa số altcoin top đều có biểu đồ tương đồng ETH...
Như vậy ngay cả BTC có khả năng cũng rớt khá sâu và lúc đó nhiều altcoin có thể về cát bụi. Tuy nhiên, khả năng sóng tăng cho altcoin/BTC vẫn có, để cá mập chốt hàng...vì đa phần altcoin/BTC đều có dấu hiệu tích luỹ hàng, do đó mình vẫn cho là khả năng rất cao cá vẫn sẽ bơm các cặp này lên cao - nhưng sóng tăng này cũng là lúc để anh em thoát hàng.
Tất nhiên có thể dự báo của mình sai, nhưng cần đặc biệt cẩn trọng nhé anh em!:(View attachment 115034
Chart ETH đi rất giống EOS/BTC, nhưng EOS/BTC đã đi trước ETH 2 sóng 3 và 4...View attachment 115035
Không gì là không thể, mặc dù mình cũng hold ETH như bác. Tâm lý trader bây giờ chắc chỉ đang ở mức hoang mang, nó còn dìm xuống tuyệt vọng rồi mới bốc lên được :D

View của mình thì không đến mức như bác

Mây đổi màu, giá đang sideway trong mây, cạnh dưới đang đỡ và ở cạnh dưới kênh giảm giá. Kháng cự vẫn hoạt động tốt. Khả năng 10/10 này sẽ có tin cực tệ để vàng + crypto bốc lên.
Vol của kênh giảm này đang cạn dần, nhìn vào kênh giảm trước thì khi vol gần cạn sẽ có nến đỏ dài với vol bán tăng mạnh, sau đó là đảo chiều. lần này cũng có nến giảm với vol lớn nhưng không đóng cửa dưới kháng cự => đảo chiều.

Chỉnh sửa lần cuối:
Không gì là không thể, mặc dù mình cũng hold ETH như bác. Tâm lý trader bây giờ chắc chỉ đang ở mức hoang mang, nó còn dìm xuống tuyệt vọng rồi mới bốc lên được :D
Mình xem lại một số biểu đồ bong bóng tài chính khác thì đang không biết cái đáy BTC hiện có phải 3k1 hay là..., có thể cú giảm 2018 về đáy 80usd của ETH có thể mới chỉ là đoạn 1, sau cú hồi lên 366usd để làm cá con hi vọng vào 1 đợt tăng trưởng mạnh tiếp và tiếp tục đổ tiền vào thì nó lại sập một lần nữa đến tận cùng nỗi đau...chia 10 đến 15 lần nữa.:(.

Mình xem lại một số biểu đồ bong bóng tài chính khác thì đang không biết cái đáy BTC hiện có phải 3k1 hay là..., có thể cú giảm 2018 về đáy 80usd của ETH có thể mới chỉ là đoạn 1, sau cú hồi lên 366usd để làm cá con hi vọng vào 1 đợt tăng trưởng mạnh tiếp và tiếp tục đổ tiền vào thì nó lại sập một lần nữa đến tận cùng nỗi đau...chia 10 đến 15 lần nữa.:(. View attachment 115043
mới hoang mang thì còn tụt bác ạ, bao giờ a e mình bán sạch ETH thì nó mới tăng được :D :D :D Hay lên bitmex tạo tk để short nhỉ

Tất nhiên có thể dự báo của mình sai, nhưng cần đặc biệt cẩn trọng nhé anh em!:(View attachment 115034
Chart ETH đi rất giống EOS/BTC, nhưng EOS/BTC đã đi trước ETH 2 sóng 3 và 4...View attachment 115035
mới hoang mang thì còn tụt bác ạ, bao giờ a e mình bán sạch ETH thì nó mới tăng được :D :D :D Hay lên bitmex tạo tk để short nhỉ

Để Hold được 1 sản phẩm tài chính nó rất khó đấy các bác, nó gồm có cả tư duy, tầm nhìn, niềm tin và các giá trị tương lai.

Về BTC, ETH thì ít nhất mình còn thấy được cái sứ mệnh của nó, chứ một số alts hiện giờ, rất dễ bị thay thế và chìm vào quên lãng.

Lật lại cái quá khứ để xem thì cái đống ''coin top'' của ngày xưa giờ kiếm ra chắc hơi khó. Đó là lý do mà mình cũng khuyến nghị chỉ nên trade những đồng mà ít nhất là có chút ''giá trị''.

Để Hold được 1 sản phẩm tài chính nó rất khó đấy các bác, nó gồm có cả tư duy, tầm nhìn, niềm tin và các giá trị tương lai.

Về BTC, ETH thì ít nhất mình còn thấy được cái sứ mệnh của nó, chứ một số alts hiện giờ, rất dễ bị thay thế và chìm vào quên lãng.

View attachment 115044

Lật lại cái quá khứ để xem thì cái đống ''coin top'' của ngày xưa giờ kiếm ra chắc hơi khó. Đó là lý do mà mình cũng khuyến nghị chỉ nên trade những đồng mà ít nhất là có chút ''giá trị''.
Mình thấy crypto thì mang tính đầu cơ nhiều chứ định giá trị thì nó chỉ mang tính tương đối.:D. Mình hold cũng với mục đích đầu cơ chứ không xác định con nào có "giá trị" cả. Hầu hết các con mình hold đều dựa vào dấu hiệu volume và xác định vùng tiệm cận đáy (mặc dù không chắc nó có phải đáy chưa!? Hay nó bằng 0 luôn.:D). Khi xong đợt bơm xả thì altcoin hết giá trị sẽ bị thải thôi.:D. Hi vọng là nhận định đúng chứ không tiền lại cất cánh ra đi.:(

Mình thấy crypto thì mang tính đầu cơ nhiều chứ định giá trị thì nó chỉ mang tính tương đối.:D. Mình hold cũng với mục đích đầu cơ chứ không xác định con nào có "giá trị" cả. Hầu hết các con mình hold đều dựa vào dấu hiệu volume và xác định vùng tiệm cận đáy (mặc dù không chắc nó có phải đáy chưa!? Hay nó bằng 0 luôn.:D). Khi xong đợt bơm xả thì altcoin hết giá trị sẽ bị thải thôi.:D. Hi vọng là nhận định đúng chứ không tiền lại cất cánh ra đi.:(
''Giá trị'' mình vẫn để trong ngoặc kép đấy bác @Sonvu82 :D
Còn đầu cơ cũng phải cái gì có ''giá trị'' mới đầu cơ mà bác, chứ 1 vật không có giá trị thì chắc không ai đầu cơ rồi :D

View attachment 115044

Mình cũng chỉ có vài đồng thôi, mình chọn coin theo leader của đồng đó. ETH - Vitalik, ADA - Charles Hoskinson và BAT - Brendan Eich. Tất nhiên là với kênh siêu mạo hiểm này thì cũng xác định trước. haizz.

''Giá trị'' mình vẫn để trong ngoặc kép đấy bác @Sonvu82 :D
Còn đầu cơ cũng phải cái gì có ''giá trị'' mới đầu cơ mà bác, chứ 1 vật không có giá trị thì chắc không ai đầu cơ rồi :D
kkk vâng bác, ngay từ đầu chơi mình đã xác định altcoin chỉ là công cụ để cá bơm thổi và chốt lời. Qua altcoin thì cá mập có thể nhân số BTC lên 10-20-50-100-1000 lần sau đó thì bơm BTC rồi chốt lãi ra USD, vòng tròn này luôn lặp lại cho đến khi đồng coin đó không còn dùng được nữa.

Trung hạn e vẫn như cũ. Trung hạn hồi lên 89 90 91 92 93 94 và rơi dần về 57 51
Hiện tại h4 lại chui vô tam giác nữa rồi. Nếu vỡ 8060 thì chờ 7027
Còn phá đc 8154 thì 8788 chờ em

View attachment 115044

Nhìn bảng giá hồi xưa.
Em LTC đợt vừa qua có giảm về 27$ mà anh cả BTC chưa chịu về 1k :D

Trời vừa chợp tối, Gấu mở đợt tấn công..
Đè xuống luôn hay có Bear trap để hồi đây. Sáng mai ngủ dậy sẽ rõ.

Em cũng nghĩ là vẫn có điều chỉnh về thấp hơn vào tạo tích lũy, nhưng chưa thảm hại như dự đoán của bác, chỉ dự về đến 101. Nhưng chúng ta đâu biết chuyện gì ở tương lai, nếu ai đầu tư thị trường này những năm đầu ai nghĩ BTC có thể lên đến 20k, và ai đầu tư BTC năm 2017 thì chẳng ai nghĩ BTC về đến 3k (trong đó có em.kaka)

Cảm ơn bác @Mạc An cuối tuần nào cũng đều đặn và nhiệt tình với anh em.

Về nhận định ngắn hạn của mình có 2 điểm đáng quan tâm:

1. Hành động giá hiện tại BTC đang đi trong tam giác giảm, cho thấy khả năng tiếp diễn xu hướng hiện tại hơn là đảo chiều.

2. khối lượng: cho thấy sự cạn kệt dần, nếu như đây là vùng đáy mà NĐT cho rằng đây là mức giá rẻ để nắm giữ BTC thì khối lượng phải tăng dần mỗi lần BTC chạm vùng 7k7-7k8 và đẩy giá lên mạnh mẽ, tuy nhiên hiện tại chỉ thấy sự hồi phục yếu ớt cho thấy chỉ có một lực lượng nhỏ nhà đầu tư tin tưởng tăng giá mặc dù bên bán chưa xuất trận mạnh mẽ.

Nhận định của mình là giá có xu hướng phá vỡ tam giác này và về vùng 6k9-7k4 trong thời gian tới.
BTC - H4.png

Chỉnh sửa lần cuối:
Cảm ơn bác @Mạc An cuối tuần nào cũng đều đặn và nhiệt tình với anh em.

Về nhận định ngắn hạn của mình có 2 điểm đáng quan tâm:

1. Hành động giá hiện tại BTC đang đi trong tam giác giảm, cho thấy khả năng tiếp diễn xu hướng hiện tại hơn là đảo chiều.

2. khối lượng: cho thấy sự cạn kệt dần, nếu như đây là vùng đáy mà NĐT cho rằng đây là mức giá rẻ để nắm giữ BTC thì khối lượng phải tăng dần mỗi lần BTC chạm vùng 7k7-7k8 và đẩy giá lên mạnh mẽ, tuy nhiên hiện tại chỉ thấy sự hồi phục yếu ớt cho thấy chỉ có một lực lượng nhỏ nhà đầu tư tin tưởng tăng giá mặc dù bên bán chưa xuất trận mạnh mẽ.

Nhận định của mình là giá có xu hướng phá vỡ tam giác này và về vùng 6k9-7k4 trong thời gian tới.
View attachment 115089

Nếu giá ko đẩy xuống được thấp hơn 7k75. Thì trên khung nhỏ có khả năng hình thành vđv ngược (Vol cũng chuẩn mà) với 2 target 8k7 và 9k3 phải ko bác.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 159 Xem / 21 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 27 Xem / 1 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 270 Xem / 6 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,370 Xem / 85 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 257 Xem / 13 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,121 Xem / 41 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên