Nhận định thị trường crypto ngày 25/11: "Thôi mấy ông ơi, mua gì mà mua dữ!!"

Mạc An

Junior Mod
Thành viên BQT
Trial mod
17,803
84,116
Xin chào toàn thể anh em,

Vào ngày hôm qua mình đã quyết định chốt sạch các vị thế mua và quan sát, vì đã có những dấu hiệu đảo chiều xuất hiện. Tất nhiên, trong một thị trường tăng mạnh thì sự đảo chiều đó có thể là tạm thời để tiếp tục tăng mạnh hơn, nhưng thôi cứ đến đó rồi hẵng tính tiếp anh em ạ!

Những dấu hiệu xấu đó là gì? Mời anh em tham khảo:

1. Sự suy giảm đà tăng của Bitcoin:

Như anh em có thể quan sát trên đồ thị RRG, mình sử dụng cái đuôi của đường tương quan có chiều dài 5 ngày (Bôi vàng). Và giá của BTC đang dậm chân tại chỗ, điều này có nghĩa là trong 5 ngày qua hầu như Bitcoin không có nhiều thay đổi, đây là dấu hiệu cho thấy đà tăng chững lại. Tất nhiên, việc đà tăng chững lại không có nghĩa là đảo chiều, nhưng nó là một tín hiệu cảnh báo, và khi Bitcoin di chuyển vào vùng WEAKENING, nó sẽ thành hiện thực!

2. Xuất hiện cây nến doji trên đồ thị ETH:

Tất nhiên, cây nến doji này đã từng xuất hiện trước đó, và nó đánh dấu cho 1 đợt tăng trưởng thần tốc khi giá phá vỡ khỏi đỉnh của cây nến. Nhưng đây là 1 cây nến mang tính chất hoàn toàn khác - nó xuất hiện trong bối cảnh Bitcoin quay trở lại đỉnh cũ và thị trường đang rơi vào tình trạng quá mua trong ngắn hạn. Nếu giá phá vỡ luôn khỏi Cây nến Không bấc (Marubozu) trước đó, đây sẽ là một mô hình nến đảo chiều, thôi thì cứ chốt cho chắc anh em ạ!

3. Bitcoin tiệm cận đỉnh cũ:

Nói chung thì có hằng hà sa số các câu chuyện về đỉnh cũ, nào là những người "đu đỉnh" trước đó bán ra tạo áp lực bán, rồi đám đông sẽ thường chốt lời tại các ngưỡng như vậy, hoặc là cản tâm lý gì gì đó. Tuy nhiên thực tế thì đây là nơi không có người mua, vì dù sao nó cũng mang tiếng là "đỉnh", mà đỉnh thì ai chẳng sợ. Còn những người đã "đu đỉnh" trước đó thì mình nghĩ cũng chẳng ai chốt đâu, vì họ nắm được ở 3K, thì 20K là sá gì?

Nên thôi, cứ đỉnh thì chốt cho chắc, chứ vô duyên vô cớ lại mang tiếng "đu đỉnh"

4. Phân kỳ giữa giá và chỉ báo tại vùng quá mua:

Thường thì mình luôn xem vùng quá mua là cơ hội để mua khi người mua > người bán (Ít nhất trong môi trường hoàn hảo là thế), nhưng hiện tại chỉ báo RSI trên khung Ngày đã nằm trên vùng quá mua khá lâu, bên cạnh đó là sự phân kỳ đang được hình thành khá rõ rệt, nó kéo dài từ vùng 12K đến hiện tại.

Đến khúc này thì chưa chắc giá đã đảo chiều, nhưng nó cũng đang thì thầm vào tai chúng ta: "Thôi mấy ông êi, mua gì mà mua dữ!!"

Đấy, tóm lại là thế anh em ạ, chưa có đảo chiều, nhưng có "dấu hiệu" đảo chiều, mà đảo chiều này nếu có thì tạm thời là "điều chỉnh" thôi nhé! Cứ chốt hết ra đã, rồi anh em mình tính sau!

Chúc anh em trade tốt!
Mạc An

Giới thiệu sách Trading hay
Naked Forex - Phương Pháp Price Action Tinh Gọn

Naked Forex được đánh giá cao trên toàn cầu (theo Amazon) vì đã cung cấp một cẩm nang thực thụ cho những nhà giao dịch theo trường phái Price Action
Hehe e thấy phận là trader thì nên ngắm e nó lúc này cùng lắm là mua cao hơn nhưng cứ yên vị ra u lúc này đã :D

Có kèo Alts nào có dấu hiệu tạo nền không post anh em tham khảo chơi em?

E chưa ngắm được đồng nào anh ơi :oops:
Hiện e đang đánh thêm shares có đồng XI này ôm cũng đc khá lâu rồi

Cả cái đồng này nữa anh

Có khi a nên đánh thêm shares đi :3 e thấy dễ hơn forex

Chỉnh sửa lần cuối:
Kèo LINK em vẫn đang giữ , bác An thấy sao ah em thấy LINK bữa h không bay cùng đồng bọn coin top lắm :( @Mạc An
Cái này mình bữa cũng có nói rồi bác, xài RRG, cứ coin nào đang thấy ngóc cái đầu lên thì chơi, đợt mình cũng kêu anh em buy vào ETH + XRP, 2 kèo này khá ngon phết đấy!

Đóng nến ngày hôm nay mà trên 18k9 thì e thấy còn tăg lên bèo nhất là 19k8.. chú ý quan sát cây nến ngày hiện tại.
Để xem lý thuyết PA cú này đúg ko?:)

bữa bác VNUSA có chỉ stoploss rồi, hôm nay muốn phạm vi nó rộng ra thế này thì thế nào các bác nhỉ ?
bữa phạm vi ngắn stop 391, limit 390

ví dụ hôm nay như vầy :
ví dụ mình muốn tầm 400 là bán, nhưng lại sợ nó lên cao tới 500 bỏ lỡ mức 500
đặt như vầy : khi giá đụng 500 thì bắt đầu bán tới 400 hả các bác ?

ví dụ hôm nay như vầy :
ví dụ mình muốn tầm 400 là bán, nhưng lại sợ nó lên cao tới 500 bỏ lỡ mức 500
đặt như vầy : khi giá đụng 500 thì bắt đầu bán tới 400 hả các bác ?
View attachment 179421
Có vẻ bác chưa hiểu vấn đề..

Ko có lệnh nào đáp ứng đc yêu cầu như trên của bác (bán 400 mà sợ lỡ 500)
Vậy thì 400 bác chốt 1 phần, còn 1 phần lên cao hơn chốt.

Còn Giả sử giá đang 420-430 mà bác muốn stoploss 400

Thì bác đặt
Stop 400
Sell Limit 390 (càng nhỏ hơn 400 càng chắc chắn khớp đc, để gần quá vd 399,5 mà bị xuống mạnh gap nhảy giá là stoploss ko khớp)

Đặt bậy mà dính là đau lắm nhé..
Với cái giá đem ra VD với LiNK cũg hơi ảo ảo nhỉ:cool:

Có vẻ bác chưa hiểu vấn đề..

Ko có lệnh nào đáp ứng đc yêu cầu như trên của bác (bán 400 mà sợ lỡ 500)
Vậy thì 400 bác chốt 1 phần, còn 1 phần lên cao hơn chốt.

Còn Giả sử giá đang 420-430 mà bác muốn stoploss 400

Thì bác đặt
Stop 400
Sell Limit 390 (càng nhỏ hơn 400 càng chắc chắn khớp đc, để gần quá vd 399,5 mà bị xuống mạnh gap nhảy giá là stoploss ko khớp)

Đặt bậy mà dính là đau lắm nhé..
Với cái giá đem ra VD với LiNK cũg hơi ảo ảo nhỉ:cool:
cám ơn bác, tập tành binance chưa rành lắm !
bữa lúc giá cao, ôm con LINK giá 17,45, giờ chưa vào bờ đc , ví dụ đại hơi ảo tưởng tí :D , bác thông cảm cho người đu đỉnh :D

Con ghệ lâu năm ONT của em nhúc nhích mọi người ơi... Awesome, yeah:p

eva và adam ... hờ hờ giờ mới để ý
cơ mà phọt ra xong rồi :D:D

Bác @Mạc An cho em xin lại link RRG htruoc em nhớ bác có cho link dùng acc free mà e lục lại ko thấy ở post nào nữa :(

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 600 Xem / 32 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 187 Xem / 17 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 127 Xem / 5 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên