Nhật ký giao dịch của một Binary Options Trader - Ngay cả cao thủ cũng có lúc mắc sai lầm

Nhật ký giao dịch của một Binary Options Trader - Ngay cả cao thủ cũng có lúc mắc sai lầm

ono

Junior Mod
1,953
7,368
Đã là con người thì phải có cảm xúc. Đây là điểm yếu cố hữu không thể tránh khỏi khi giao dịch, nhất là Quyền chọn Nhị phân. Và không phải lúc nào những Trader kỳ cựu dám nhận lỗi sai về mình và công khai cho mọi người biết. Hãy cùng xem qua nhật ký giao dịch của một Trader gần 50 tuổi sống ở Tây Ban Nha. Hi vọng anh em có thể học hỏi được phần nào.
--------------------------------
Sau nhiều tháng có lợi nhuận đều đặn mỗi ngày, tôi thức dậy vào sáng nay với niềm hứng khởi cao độ, hạnh phúc với kết quả đạt được, vì đó là một quá trình miệt mài 5 tháng đấu tranh tư tưởng để có được sự kỷ luật và "không cảm xúc" khi giao dịch. Tôi thường trade vào cuối phiên Tokyo trước khi tôi bắt đầu đi làm. Đó là lúc sáng sớm theo múi giờ GMT+1, và tôi chỉ có một vài tiếng để giao dịch mỗi ngày.

Như tôi đã nói ở trên, tôi đang có một tháng tốt đẹp, tôi cảm thấy mình đã nắm được bí quyết, quản lý được cảm xúc và duy trì sự kỷ luật, tôi dùng Price ActionIchimoku khi giao dịch. Tôi đã có lợi nhuận đều đặn mỗi ngày trong tháng này, một cảm giác tuyệt vời, dù không kiếm được nhiều vì tôi đang build tài khoản lớn dần từ từ như là một phần của quá trình tôi luyện kỷ luật. Chậm mà chắc, tôi thực sự rất hài lòng về bản thân.

happy binary option.png
Nhưng cái tôi và sự giận dữ đã kiểm soát tôi ngày hôm đó. Thật tồi tệ, tôi đã mất $1000, bắt đầu với lệnh $20. Thật điên rồ, phải không?

Tôi đã có 6 lệnh thắng, 1 lệnh thua và đã có ý định ngưng lại để bắt đầu đi làm. Lại thêm một ngày đẹp trời nữa. Bỗng dưng tôi thấy có một cơ hội vào lệnh và tự nhủ "thôi hốt cú chót luôn".

Sau đó, tôi ấn enter, và... đm, 60 giây thay vì 5 phút. Thật tào lao quá đi. Tôi đã thua lệnh này. Tôi vào tiếp một lệnh với khối lượng gấp 3, vì tôi đảm bảo thắng... Sao mình ngu thế này? Tôi rất tức giận vì lỗi lầm đầu tiên của mình, và đoán xem... Tôi lại ấn tiếp 60 giây thay vì 5 phút. Tôi đã nín thở trong một phút đó... Và lại thua tiếp. (Nếu như 5 phút thì đó là một lệnh thắng).

angry binary.png
Tôi thua không nhiều, nhưng tôi rất bực mình, vì thế tôi nghĩ... lại thêm một tách cà phê và tôi sẽ thắng lại thôi, và sau cùng thì tôi vẫn có một tháng tuyệt vời.

20 phút sau... Tôi mất tiếp $1000. Tôi nhận ra mình đã quay lại với bản ngã của mình, không kỷ luật, không tuân thủ chiến thuật, chạy theo thị trường để lấy lại những gì đã mất.

Như Hubba đã nói (Hubba cũng là một Trader kỳ cựu trên BOE), tôi đã bị thị trường hấp diêm không còn giọt máu nào. Tôi đã nghĩ là mình đã vượt qua được chặng này, vì tôi đang có một tháng tươi đẹp... Nhưng tôi đã bất cẩn để con quỷ trong người mình (còn gọi là BẢN NGÃ) kiểm soát bộ não của tôi.

Nếu giao dịch chỉ để gỡ lại một lệnh thua thì quả là ngu ngốc. Và lần này tôi ngu thật. Tôi kể câu chuyện này để mọi người có thể học từ sai lầm của tôi. Quản lý cảm xúc và cái tôi của mình, nếu bạn không làm được, hãy ngưng giao dịch trước khi nó kiểm soát bạn!

Nguồn: BOE
Xem thêm:

>> Sử dụng Bollinger Bands để giao dịch Binary Options với chiến lược Hubba Hubba

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp VPA - Kỹ Thuật Nhận Diện Dòng Tiền Thông Minh bằng Hành Động Giá kết hợp Khối Lượng Giao Dịch

Phương pháp VPA - Volume Price Analysis - là phương pháp Price Action hướng dẫn ĐỌC GIÁ / NẾN kết hợp với KHỐI LƯỢNG GIAO DỊCH để tìm ra hướng đi của DÒNG TIỀN THÔNG MINH
cái hình đầu bài gớm vãi......................................

Bác Ono chuyên gia để cái bìa chả ăn nhập gì với nội dung ... vài bữa là hình lõa thể của bác ấy cũng nên

Trader lâu năm họ sẽ có phương pháp chế ngự được con quỷ trong người.Tâm lý con người không bao h thay đổi cho dù xã hội có tiến xa tới đâu chăng nữa.Khi anh e đang thua lỗ thì do tâm lý bị ảnh hưởng nên mình nhìn bức hình nó không còn đúng dẫn tới nhiều hệ luỵ mà cái đầu tiên là xác định sai xu hướng.Kinh nghiệm của mình là khi thua 2 lệnh liên tiếp tốt hơn là không trade nữa làm việc khác khi nào tâm lí nó bình thường trở lại rồi cầm chuột sau hehe.

Hay lắm Ono ơi,
Sao nó giống cái cảm giác của mình vậy nhỉ. Có nhiều lúc cảm thấy y như cha này, có 1 khoảng thời gian tốt đẹp. Cảm thấy mình ko cần gì thêm, lúc đó ko lên boe nữa, cũng ko chém gió bên group tele ông lập nữa. Chỉ đọc những phân tích cơ bản ở đây thôi.
Rồi đến 1 ngày, 1 ngày như bao ngày khác. Bắt đầu bằng sự tham lam như ông này, khi đã đủ chỉ tiêu nhưng vẫn ko cầm được máu tham. Hôm đó là thứ 5, nghĩ trong đầu thôi lệnh ngon vào đi, xem như kết thúc tuần sớm (mỗi ngày trade 1 lệnh) và nó cũng là 1 lệnh ko bình thường như ông này. Để 3p thay vì 5p (đm cái sn trog đầu lóe lên cảm giác 3p cũng có thể ăn nên thử) tèo cả 1 tuần làm lụm giang khổ (quản lý vốn martingale ngược). Chuyện gì tới nó cũng tới, cũng y như ông này, lệnh đầu còn phân còn tích, lệnh sau tăng khối lượng chóng mặt và để 1p ( đmm thị trường, hãy xem sự lợi hại của tao đây) và sau 3 lệnh, tk bốc hơi trước sự thẫn thờ của tui. Hơn 1k5, 3 tuần cực khổ trog 30p của buổi chiều t5.
Quãng thời gian sau đó mới kinh dị, tui bấn loạn thật sự, lao đầu vào tìm kiếm chiến lược, test bất kỳ 1 chiến lược nào đọc được trên boe mà thấy hay, bằng tk live. Đi liên tiếp 3 cái tk 50$ thì dừng lại. Vì cũng méo còn tiền dep. Trong thời gian đợi lương thì nằm sn lại về chuỗi ngày óc chó của mình.
Dù vẫn chưa tìm lại được cảm giác tự tin như trước nhưng tui chắc chắn mình sẽ ko bao giờ để bản thân phải lâm vào tình trạng trên nữa.

Bác Ono chuyên gia để cái bìa chả ăn nhập gì với nội dung ... vài bữa là hình lõa thể của bác ấy cũng nên
Bài này nói về "con quỷ" trong mỗi chúng ta. Đáng lẽ để hình hồ ly tinh nào đó thì hợp lý hơn nhỉ :D

Hay lắm Ono ơi,
Sao nó giống cái cảm giác của mình vậy nhỉ. Có nhiều lúc cảm thấy y như cha này, có 1 khoảng thời gian tốt đẹp. Cảm thấy mình ko cần gì thêm, lúc đó ko lên boe nữa, cũng ko chém gió bên group tele ông lập nữa. Chỉ đọc những phân tích cơ bản ở đây thôi.
Rồi đến 1 ngày, 1 ngày như bao ngày khác. Bắt đầu bằng sự tham lam như ông này, khi đã đủ chỉ tiêu nhưng vẫn ko cầm được máu tham. Hôm đó là thứ 5, nghĩ trong đầu thôi lệnh ngon vào đi, xem như kết thúc tuần sớm (mỗi ngày trade 1 lệnh) và nó cũng là 1 lệnh ko bình thường như ông này. Để 3p thay vì 5p (đm cái sn trog đầu lóe lên cảm giác 3p cũng có thể ăn nên thử) tèo cả 1 tuần làm lụm giang khổ (quản lý vốn martingale ngược). Chuyện gì tới nó cũng tới, cũng y như ông này, lệnh đầu còn phân còn tích, lệnh sau tăng khối lượng chóng mặt và để 1p ( đmm thị trường, hãy xem sự lợi hại của tao đây) và sau 3 lệnh, tk bốc hơi trước sự thẫn thờ của tui. Hơn 1k5, 3 tuần cực khổ trog 30p của buổi chiều t5.
Quãng thời gian sau đó mới kinh dị, tui bấn loạn thật sự, lao đầu vào tìm kiếm chiến lược, test bất kỳ 1 chiến lược nào đọc được trên boe mà thấy hay, bằng tk live. Đi liên tiếp 3 cái tk 50$ thì dừng lại. Vì cũng méo còn tiền dep. Trong thời gian đợi lương thì nằm sn lại về chuỗi ngày óc chó của mình.
Dù vẫn chưa tìm lại được cảm giác tự tin như trước nhưng tui chắc chắn mình sẽ ko bao giờ để bản thân phải lâm vào tình trạng trên nữa.
Không có thất bại. Tất cả chỉ là thử thách. Chúc bác sớm trở lại và lợi hại hơn xưa.

Quỷ nguyên tắc và cực kỳ kỷ luật :)
Mình làm lôn xộn là do cái tự do ý chí của mình, chứ có quỷ nào nó rảnh nó vào nó quấy đâu, mà nếu bị nó quấy, lúc đấy hết trade nổi rồi....
Hihihi

Cảm ơn tác giả đã nhắc lại cho mình nhớ buổi chiều ngày hôm nay, win 9 lệnh và thua hai lệnh, nó sẽ bình thường nếu ko có lệnh thua thứ 2, ôi thế éo nào mah đi gấp thép tk khi bắt đầu thua lệnh thứ 2, nhồi một lúc thì công sức cả tuần tan tành theo may khói, ôi bài học sương máu.

cảm ơn bạn vì những chia sẻ rất thật này. Kỷ luật cá nhân khi mà ko có ai bên cạnh là rất khó

Sao giống mình thế nhỉ, hix. Giờ mình có thêm kinh nghiệm là nếu thua 2 lệnh liên tiếp thì lên mạng search em .... Ngọc Trinh, đảm bảo khỏe ngay, quên cả trade luôn, vậy là kế hoạch ngày đó đạt. Ko tin các bác cứ thử ^^:)

Mặc dù không chơi BO nhưng vẫn cảm ơn ONO đã chia sẻ bài viết. Nó như một sự an ủi cho tôi. Tôi phải học lại về cách chế ngự cảm xúc, cách dừng đúng lúc. Đêm qua tôi lại cháy khi chơi Fx! cháy chỉ vì thua và tìm cách gỡ gạt, gỡ chưa đủ vốn chưa chốt, nó lại đi ngược một phát, rồi lì lợm không chốt. Thế là xong! Không biết đến bao giờ tôi có thể điều khiển được cảm xúc của mình khi thua, biết dừng đúng lúc. Giờ tôi lại quay về tài khoản cent chiến tiếp. Hy vọng một ngày nào đó tôi có lời liên tục trong 3 tháng mà ko bị cháy nữa.

Không tồn tại cách nào để quản lý cảm xúc và cái tôi cả. Tốt nhất là giết cái tôi chết đi, cảm xúc cũng sẽ chết theo, vì cảm xúc chỉ là hiệu ứng của cái tôi, không có cái tôi thì không có cảm xúc. Được như vậy, giao dịch sẽ suôn sẻ.

Mình cũng có vài lần sử lí kiểu ông này, chơi 5m nhưng ấn nhầm 60s a cay là gấp lệnh gỡ ngay:(

EM cũng bị giống bác này mấy lần, oánh 3-5 phút mà cứ bấm phát vào là chưa đến 60s, thua -->> máu dồn lên nào --> nhồi ->> cháy tk

20 phút sau... Tôi mất tiếp $1000. Tôi nhận ra mình đã quay lại với bản ngã của mình, không kỷ luật, không tuân thủ chiến thuật, chạy theo thị trường để lấy lại những gì đã mất.
Đoạn này là hay nhất. Khi máu lên não thì chiến thuật thần thánh nào cũng không cứu nổi

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 263 Xem / 14 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 157 Xem / 18 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 19 Xem / 1 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,293 Xem / 58 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 406 Xem / 24 Trả lời
  • nlinh trong Lập trình MQL - Expert Advisor - Indicator 13,933 Xem / 15 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên