Nhật ký giao dịch forex - Tưởng không quan trọng mà quan trọng không tưởng!

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,275
32,419
Có thể một trong số các bạn ở đây sẽ tự hỏi tại sao chúng ta lại nên lập nhật ký theo dõi các giao dịch riêng biệt trong khi mình đã được các broker cung cấp cho bản ghi chép các giao dịch theo thời gian thực, theo dõi sức mua sẵn có, mức ký quỹ được sử dụng, lợi nhuận và thua lỗ cho mỗi giao dịch đúng không? Tuy nhiên, nhật ký giao dịch đem lại rất nhiều lợi ích hơn các bạn tưởng và bài viết hôm nay sẽ mở mang cho các bạn về tầm quan trọng của một nhật ký cho mỗi giao dịch riêng biệt. Hãy cùng mình theo dõi nhé!

Các lý do vì sao forex trader nên lập nhật ký giao dịch

1. Tạo nhật ký cho mỗi giao dịch riêng biệt giúp thu thập dữ liệu trong quá khứ

Nhật ký giao dịch sẽ giúp các bạn có một hình dung cụ thể nhất về một kịch bản trong quá khứ. Nó không chỉ tóm tắt tất cả các giao dịch của bạn mà còn cung cấp trạng thái tài khoản giao dịch của bạn bao gồm từng giao dịch riêng lẻ, kết quả tích lũy của tất cả các giao dịch cho đến thời điểm hiện tại chỉ trong nháy mắt. Nói cách khác, nhật ký sẽ đóng vai trò như một cơ sở dữ liệu hiệu suất cá nhân của bạn, giúp bạn có thể quay ngược lại thời gian và xác định xem mình đã giao dịch thường xuyên như thế nào, mỗi giao dịch được thực hiện ra sao, cặp tiền nào hoạt động hiệu quả và thậm chí khung thời gian nào giúp tăng tỷ lệ lợi nhuận tốt nhất. Tùy thuộc vào cách mà các bạn muốn phân tích, các bạn có thể thu thập được rất nhiều thông tin từ nhật ký giao dịch của riêng mình.

2. Nhật ký giao dịch là một công cụ lập kế hoạch giao dịch

Một nhật ký giao dịch hiệu quả không chỉ thu thập lại dữ liệu giao dich thực tế mà còn cung cấp thông tin giúp các bạn chuẩn bị một kế hoạch tốt hơn cho mỗi giao dịch. Tính năng cho phép bạn xem xét từng giao dịch trước khi thực hiện bằng cách đặt các thông số vào điểm bạn muốn vào lệnh, mức độ rủi ro bạn có thể chấp nhận đối với giao dịch, lợi nhuận mục tiêu mà bạn muốn đạt được và cách bạn sẽ quản lý giao dịch khi tiến hành giao dịch. Hay, nhật ký nói cách khác chính là một cách để bạn ghi lại những suy nghĩ của mình bằng những con số thực tế và tìm cách để biến những suy nghĩ đó thành hiện thực. Đây sẽ là một nền tảng cho việc hình thành phương pháp lập kế hoạch giao dịch và sau đó sẽ giao dịch dựa trên kế hoạch của bạn.

3. Nhật ký giao dịch giúp xác định phương pháp giao dịch

Một vai trò quan trọng khác của nhật ký giao dịch chính là giúp các bạn dần xác định được phương pháp giao dịch của bản thân theo thời gian, Bạn sẽ nhận thấy hệ thống của mình hoạt động như thế nào trong điều kiện thị trường thay đổi. Nhật ký giao dịch sẽ trả lời các câu hỏi như: Làm thế nào để hệ thống của tôi hoạt động trong một thị trường đang phát triển theo một xu hướng nhất định, hoặc đang bị ràng buộc trong một phạm vi nào đó, ví dụ như các khung thời gian khác nhau, tác động của các quyết định đặt lệnh stop loss (dừng lỗ) là quá chặt hay quá lỏng lẽo?
Và để lưu giữ các chi tiết đầy đủ cho logic đằng sau một phương pháp cụ thể thì nhật ký giao dịch phải thật toàn diện mới có thể giải thích được các logic đó.

4. Nhật ký giao dịch giúp thay đổi tư duy giao dịch của trader (Phương pháp thay đổi thói quen)

Một trong những tính năng hữu ích nhất của nhật ký giao dịch chính là sự hỗ trợ của nó trong việc giúp bạn thay đổi thói quen từ "đốt nhà" sang "xây nhà". Khi các bạn học cách giao dịch dựa trên kế hoạch của mình, chắc chắn mức độ tự tin trong giao dịch của các bạn cũng sẽ được cải thiện. Việc các bạn đạt được lợi nhuận sẽ không còn là chuyện "may nhờ rủi chịu" nữa, các khoản lỗ cũng sẽ được "lên kế hoạch" rõ ràng, và do đó tâm lý giao dịch của các bạn sẽ được ổn định hơn vì không cảm thấy mình là kẻ thua cuộc khi bị thua lỗ. Yếu tố tâm lý và cảm xúc rất quan trọng trong giao dịch, chúng bị ảnh hưởng rất nhiều từ mức độ tự tin của bạn. Sự tự tin chính là liều thuốc giải độc cho bản tính sợ hãi và tham lam vốn là phản ứng tự nhiên của hầu hết các trader. Nếu bạn đạt được lợi nhuận, bạn chắc chắn sẽ muốn giành được nhiều hơn; còn nếu bạn đang thua lỗ, bạn sẽ cảm thây sợ hãi và thậm chí hoảng loạn khi tài khoản của mình đang tiến dần về không.

Có một nhật ký tập hợp các số liệu thống kê sẽ giúp bạn lập kế hoạch giao dịch bằng cách xác định các thông số hành động cần thiết, cung cấp một "chiếc gương chiếu hậu" giúp bạn đo lường lại mức độ giao dịch đã thực hiện, và quan trọng nhất là cung cấp những thông tin phản hồi giúp bạn nâng cao kỹ năng giao dịch - một công cụ cực kỳ giá trị để có thể thành công trong giao dịch forex. Chắc chắn bạn sẽ nhận ra nhật ký giao dịch chính là một người bạn đồng hành và là một cố vấn hữu ích mỗi khi bạn tiến bộ trong hành trình giao dịch forex của chính mình.

Nhật ký giao dịch nên được thiết lập thành bao nhiêu phần?

Để có một nhật ký giao dịch hiệu quả, các bạn nên thiết lập nhật ký giao dịch thành hai phần chính:

Một là danh sách cột theo thời gian của các giao dịch mà bạn có thể tổng hợp bằng cách viết tay hoặc ghi chép bằng bảng tính Excel tùy thuộc vào khả năng Excel của bạn.

Hai là một bản in biểu đồ (chart) thực tế bạn đã sử dụng để xác định giao dịch, cho biết điểm vào lệnh, mức dừng lỗ và mức lợi nhuận tiềm năng của bạn, cần được đánh dấu rõ ràng trên biểu đồ. Ngoài ra, các bạn cũng nên ghi lại lý do vì sao lại thực hiện giao dịch, ví dụ như:
  • Lý do cơ bản: Vì tôi tin rằng đồng đô la tiếp tục suy yếu do chính sách dài hạn của Fed là giữ lãi suất thấp hơn các đối tác thương mại và duy trì thâm hụt thương mại cao.
  • Lý do kỹ thuật: Vì đồng đô la đã lùi về mức kháng cự cho thấy cơ hội bán đồng đô la.
  • Lý do cảm xúc hoặc tâm lý thị trường: Vì các trader đang e ngại rủi ro do một đợt điều chỉnh và dữ liệu kinh tế yếu kém.
Hãy ghi chú trên bản in hoặc chụp màn hình biểu đồ của bạn. Cuối cùng, bạn nên thiết lập nhật ký giao dịch cho từng loại phương pháp giao dịch hoặc hệ thống bạn sử dụng. Không nên trộn lẫn các nhật ký với các hệ thống khác nhau vì kết quả giao dịch của bạn sẽ xuất phát từ nhiều biến số khác nhau. Do đó, nếu bạn có nhiều hơn một hệ thống giao dịch hoặc phương pháp giao dịch, tốt hơn hết là các bạn nên giữ một nhật ký cho từng hệ thống.

Mỗi giao dịch bạn chỉ nên ghi lại trên một hệ thống cụ thế, và sau khoảng 20 giao dịch trở lên là các bạn đã có thể tính toán giá trị kỳ vọng hoặc độ tin cậy của hệ thống của bạn.

Tóm lại, một khi bạn biết mình nên kỳ vọng gì từ hệ thống của mình thì bạn hoàn toàn có thể tự tin hành động. Sự tự tin chính là chiếc chía khóa thành công, nếu bạn thiếu tự tin, bạn sẽ không thể thực hiện giao dịch theo kế hoạch của mình và thậm chí bạn có thể sẽ bị tê liệt do phân tích quá nhiều dữ liệu từ thị trường. Hãy tự tạo một thói quen ghi chép nhật ký giao dịch cho giao dịch đầu tiên vì nó sẽ dẫn đường cho các giao dịch hiệu quả về sau của bạn đấy!

Nguồn: investopedia.com

Đừng quên like và comment ủng hộ mình nhé!!

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Theo Xu Hướng Để Kiếm Sống

Sách chia sẻ chiến lược giao dịch, tâm lý, phương pháp quản lý vốn thực chiến của Trader 18 năm kinh nghiệm giao dịch theo xu hướng

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,811 Xem / 80 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 745 Xem / 44 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,666 Xem / 13 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 314 Xem / 19 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 145 Xem / 4 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 200 Xem / 3 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 235,472 Xem / 1,065 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên