(Nhờ tư vấn) Trade chưa cháy nhưng bất ổn tâm lý từ sự thật trading của anh em đồng nghiệp

(Nhờ tư vấn) Trade chưa cháy nhưng bất ổn tâm lý từ sự thật trading của anh em đồng nghiệp

DuongHuy

Administrator
Thành viên BQT
28,166
153,350
Có trường hợp nhờ anh em tư vấn. Tôi đã xin phép và được bạn ấy đồng ý trong việc công khai đoạn câu hỏi này. Mong anh em giúp bác ấy.
------------​
Em biết đến việc trade từ tháng 3 năm nay, em demo và học 1 tuần, hôm em học kiến thức căn bản em đọc tài liệu từ 12h đêm đến 1h chiều hôm sau liên tục không nghỉ

Sau 1 tuần đó em nạp tài khoản cent và trade loanh quanh ở mức hòa vốn, đến đầu tháng 11 em rút hết bên tài khoản cent ra và bắt đầu real tài khoản classic

Tháng 11 em bắt đầu nạp và trade được 12% tài khoản. Tức là từ khi trade e không cháy tài khoản thậm chí không bị âm

Mà sao e thấy mọi người ai cũng từng cháy

Chính những gì em đọc được từ mọi người làm em sợ hãi luôn bảo vệ tài khoản ở mức tối đa không dám chịu rủi ro nhiều.

Em muốn hỏi có thật sự có những người x2, x3 tài khoản / tháng đều đặn được không bác. 1 tháng e chỉ khớp khoảng 5 đến 6 lệnh là maximum nên lợi nhuận không thể khủng như vậy được, dạo này em đang đắn đo không biết bản thân có phù hợp và có thể sống với trading không, dạo này tâm lý bất ổn với con đường này quá.

Nếu bác đọc được xin bác cho em lời khuyên, cảm ơn bác

Giới thiệu sách Trading hay
Trading In The Zone - Thực hành Kiểm soát Cảm xúc bằng Tâm lý học Hành vi trong Đầu tư và Giao dịch Tài chính

Là quyển sách Top 1 toàn cầu về chủ đề đầu tư/trading, Trading In The Zone giúp thấu hiểu và quản trị cảm xúc cũng như giữ vững kỷ luật khi tham gia thị trường tài chính, nhằm nâng cao trình độ và hiệu quả đầu tư lên mức cao nhất có thể
Mình thấy mỗi người đều có con đường riêng để đi, quan trọng là bạn cứ đi theo con đường mà mình chọn.
Còn nếu bạn thấy tâm lý bất ổn với những thông tin từ bên ngoài, thì cách giải quyết tốt nhất là rời xa nó.
Như mình hôm trước có vào nhóm Face của TraderViet, thấy anh em đông vui, nhưng cũng có nhiều người khoe lệnh win quá. Mình cảm thấy ảnh hưởng đến tâm lý trade của mình nên mình out luôn cho ổn.

Bác ấy không bị thua lổ thì không biết lí do gì làm bác ấy cảm thấy bất ổn. Theo như chia sẻ bác ấy đã trade 3 năm vào lệnh 1 tháng chỉ 4-5 trade. Điều đó chứng tỏ bác ấy là một người rất kỉ luật, rất cẩn thận và không tham lam. Đó là tư chất của một người thành công. Vậy ko biết nguyên nhân gì khiến bác ấy cảm thấy bất ổn?

Bác ấy không bị thua lổ thì không biết lí do gì làm bác ấy cảm thấy bất ổn. Theo như chia sẻ bác ấy đã trade 3 năm vào lệnh 1 tháng chỉ 4-5 trade. Điều đó chứng tỏ bác ấy là một người rất kỉ luật, rất cẩn thận và không tham lam. Đó là tư chất của một người thành công. Vậy ko biết nguyên nhân gì khiến bác ấy cảm thấy bất ổn?
Chưa trải nhiều nên bất ổn

Em nói bắt đầu từ tháng 3 năm nay mà bác, đến thời điểm hiện tại tháng nào cũng đều đều hơn 10%, có tháng gặp may chỉ 1 trade thôi là em đủ 10% rồi nhưng sau đó thì chẳng biết làm gì nữa, chán lắm bác à.

hãy đi xa hơn việc tìm hiểu chính mình là ai, việc khám phá chính mình và nghiệp mà mình mang không thể đạt kết quả trong 1 ngày. Chắc bạn hỏi câu hỏi này còn khá trẻ!

Bước khởi đầu đã là một trade chuyên nghiệp rồi; lúc trước tôi cũng có thời gian như thế, chỉ tuân thủ 1 chiến lược; sau đó muốn nâng cao nghiệp vụ tìm hiểu nhiều chiến lược khác nhau, ngồi may tinh nhiều hơn; đến nay thì trình độ lên hẳn nhưng lại hay cháy tài khoản

Thêm kinh nghiệm về quản lý nữa là ok, quản lý doanh nghiệp hay quản ly hành chính tìm hiểu đều có lợi ích

Có trường hợp nhờ anh em tư vấn. Tôi đã xin phép và được bạn ấy đồng ý trong việc công khai đoạn câu hỏi này. Mong anh em giúp bác ấy.
------------​
Em biết đến việc trade từ tháng 3 năm nay, em demo và học 1 tuần, hôm em học kiến thức căn bản em đọc tài liệu từ 12h đêm đến 1h chiều hôm sau liên tục không nghỉ

Sau 1 tuần đó em nạp tài khoản cent và trade loanh quanh ở mức hòa vốn, đến đầu tháng 11 em rút hết bên tài khoản cent ra và bắt đầu real tài khoản classic

Tháng 11 em bắt đầu nạp và trade được 12% tài khoản. Tức là từ khi trade e không cháy tài khoản thậm chí không bị âm

Mà sao e thấy mọi người ai cũng từng cháy

Chính những gì em đọc được từ mọi người làm em sợ hãi luôn bảo vệ tài khoản ở mức tối đa không dám chịu rủi ro nhiều.

Em muốn hỏi có thật sự có những người x2, x3 tài khoản / tháng đều đặn được không bác. 1 tháng e chỉ khớp khoảng 5 đến 6 lệnh là maximum nên lợi nhuận không thể khủng như vậy được, dạo này em đang đắn đo không biết bản thân có phù hợp và có thể sống với trading không, dạo này tâm lý bất ổn với con đường này quá.

Nếu bác đọc được xin bác cho em lời khuyên, cảm ơn bác
Vấn đề của bạn là thiếu trải nghiệm.
Vấn đề thứ 2 là bạn sợ thất bại đến mức chỉ nghe người ta nói đến đã thấy sợ.
Nói chung bạn này thuộc trường phái thích sự hoàn hảo nên luôn cần có người dẫn dắt đi từng bước cho nó đúng.

3 năm hay 10 năm cũng vậy thôi. Bác cứ từ từ mà trải nghiệm, lo cái gì, vội cái gì chứ?

Đó là vì em sợ cháy tài khoản nên mới trade cẩn thận bác à, em không bao giờ cho phép lost 6%/ tháng, may mắn là chưa tháng nào lost nhưng cảm giác ngày cháy tk sẽ tới cứ ám ảnh em vì ai cũng từng cháy mà bác

hãy đi xa hơn việc tìm hiểu chính mình là ai, việc khám phá chính mình và nghiệp mà mình mang không thể đạt kết quả trong 1 ngày. Chắc bạn hỏi câu hỏi này còn khá trẻ!
Em cũng 25 tuổi rồi bác à ( em là người đặt câu hỏi ), có thể tâm lý em hơi khác mọi người chút, em trade trên khung d1, sáng mở chart ra coi em thường hay mừng thầm nếu không có setup đẹp để vào lệnh vì sợ mất tiền, còn có setup đẹp em vào lệnh rất nhanh dường như không chút đắn đo, và em cũng không tham vì target khởi điểm là 10% nên tháng nào cũng đạt hơn mức đó, nhưng điều khiến em bất ổn là thua lỗ sẽ đến với em vào 1 ngày nào đó, em sẽ cháy tk vào 1 ngày nào đó, vì ai cũng từng cháy tài khoản mà em chưa từng thì em sẽ không đủ trải nghiệm.

Bạn thử thua 1 lệnh(2% tk thôi nhé) xem tâm lý thế nào, nếu thắng thua mà tâm lý bạn như nhau là đạt tới cảnh giới rồi đó, còn ko phải thì đường còn dài từ từ mà bước thôi bạn nhé

Bạn thử thua 1 lệnh(2% tk thôi nhé) xem tâm lý thế nào, nếu thắng thua mà tâm lý bạn như nhau là đạt tới cảnh giới rồi đó, còn ko phải thì đường còn dài từ từ mà bước thôi bạn nhé
Thì em vẫn 2% tài khoản/ lệnh mà, đầu tháng 12 ăn đc 1 lệnh 6R, đạt đủ target luôn, cái tâm lý mà em bất ổn á là vì em luôn chờ đợi và chờ đợi điều tồi tệ gì đó xảy ra ví dụ thua 3 trade liên tiếp chẳng hạn để em biết bản thân em có thực hiện đúng nguyên tắc không, kiểu như nằm chờ chết mà mãi không chết ý, với em mọi thứ phải khó khăn lúc đầu mới dễ dàng cho sau này, nhưng em lại sợ điều đó xảy ra huhu

Em cũng 25 tuổi rồi bác à ( em là người đặt câu hỏi ), có thể tâm lý em hơi khác mọi người chút, em trade trên khung d1, sáng mở chart ra coi em thường hay mừng thầm nếu không có setup đẹp để vào lệnh vì sợ mất tiền, còn có setup đẹp em vào lệnh rất nhanh dường như không chút đắn đo, và em cũng không tham vì target khởi điểm là 10% nên tháng nào cũng đạt hơn mức đó, nhưng điều khiến em bất ổn là thua lỗ sẽ đến với em vào 1 ngày nào đó, em sẽ cháy tk vào 1 ngày nào đó, vì ai cũng từng cháy tài khoản mà em chưa từng thì em sẽ không đủ trải nghiệm.
bạn có hay đánh bài poker hay bộ binh không, nếu bạn biết bỏ bài hoặc tấn công tốt thì tk tăng rất nhanh, bù lại tk bạn giảm rất nhiều do bạn không phòng thủ, còn bạn tấn thủ đều thì khó cháy lắm bù lại tk bạn tăng trưởng từ từ, thực tế thì các ông tỷ phú đầu cơ đều dựa vào kinh nghiệm và chiến lược riêng để đặt cược cả, kiểu gừng càng già càng cay đều phải tích lũy kinh nghiệm lâu dài đó ạ! chúc bạn thành công

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,461 Xem / 92 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 347 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 311 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên