Những bài học đáng giá trong cuộc sống mà không ai dạy cho bạn ngoài chính bản thân mình

Những bài học đáng giá trong cuộc sống mà không ai dạy cho bạn ngoài chính bản thân mình

Pan

Active Member
1,613
5,723
1. Tôi có 500 bạn bè trên facebook và chỉ có 5 người trong số họ gọi điện, tâm sự với tôi khi tôi cô đơn, phiền muộn.
Bài học: Chúng ta không cần nhiều like trên facebook để sống, đây là thế giới thực, không phải thế giới ảo.

2. Khi tôi vấp ngã trên đường đời, mẹ tôi chính là người xoa đầu tôi và bảo mọi chuyện rồi cũng sẽ ổn thôi.
Bài học: Không ai thật sự quan tâm khi bạn vấp ngã ngoài gia đình của bạn.

3. Sau khi tôi thật sự thành công, họ hàng, người thân và hàng tá người xa lạ gọi điện cho tôi nói rằng họ rất vui khi nghe tin tôi đạt được điều mình mong muốn.
Bài học: Thành công là sự trả thù ngọt ngào nhất, sẽ chẳng ai thèm đếm xỉa đến bạn khi bạn chẳng có gì trong tay.

4. Khi tôi mắc bệnh thương hàn nghiêm trọng
Bài học: Sức khỏe là điều đáng trân trọng, không cần biết là bạn giàu cỡ nào, thành công đến mấy, đừng xem nhẹ sức khỏe của mình.

5. Một trong những người bạn của tôi làm thợ chụp ảnh freelance với lương ba cọc ba đồng nhưng anh ta vẫn rất yêu công việc của mình. Một người bạn khác của tôi thì làm cho một công ty cao cấp lương lên đến 7 chữ số nhưng anh ta luôn kể lể là cuộc sống của anh ấy thiếu thốn tới chừng nào. Nhưng xã hội lại đánh giá cao anh bạn thứ hai và cho rằng không nên noi gương anh bạn thứ nhất.
Bài học: Hãy làm những điều mình thích và tận hưởng niềm vui của mình dù cho những người xung quanh đánh giá bạn thế nào đi nữa.

6. Những khi tôi đối mặt với những vấn đề trong cuộc sống, tôi thích viết những suy nghĩ, gánh nặng của mình vào nhật ký đời tôi hơn là chia sẻ một dòng trạng thái trên facebook.
Bài học: Đôi khi, giữ những suy nghĩ cho riêng mình là một điều tốt. Bạn chia sẻ với nhiều người khác thì vẫn sẽ luôn có người cười nhạo sau lưng bạn.

7. Luôn luôn có một câu chuyện đằng sau mỗi người, đó là lý do tại sao người đó có tính cách này, thói quen nọ. Câu chuyện của họ xây dựng nên nhân vật chính của câu chuyện ấy, vì vậy hãy suy nghĩ trước khi đánh giá người khác.
Bài học: Đừng đánh giá nội dung của một quyển sách qua vẻ bề ngoài của nó.

8. Một vài người bạn thân của bạn muốn bạn thành công trong cuộc sống nhưng không được hơn họ.
Bài học: Xã hội là vậy, luôn luôn có sự cạnh tranh. Chúng ta không thể trách họ được bởi vì ai cũng muốn mình hơn người khác dù có thân thiết đến đâu đi nữa.

9. Tôi chưa bao giờ trân trọng những giây phút ba tôi ở bên bởi vì ông đã ngoại tình và có con riêng. Ông đã biết lỗi và hết mực thương yêu mẹ con tôi nhưng tôi thì chưa bao giờ có ý định tha thứ cho ông. Ông đã từng nói chuyện riêng với tôi và nói rằng ông rất thương tôi nhưng tôi thì nói những lời hỗn hào với ông. Vài tháng sau, ông mất vì bệnh ung thư. Tôi đã rất hối hận.
Bài học: Đôi khi bạn sẽ không bao giờ biết được giá trị thật sự của một phút giây nào đó cho đến khi nó trở thành quá khứ. Hãy trân trọng những gì mình có và sống một cuộc sống mà bạn không có gì để tiếc nuối.

Chia sẻ và sưu tầm

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Với Phân Tích Liên Thị Trường

Quyển sách cung cấp cách thức giao dịch như các tổ chức tài chính chuyên nghiệp, thông qua việc khám phá bức tranh chung, những tác động trong sự kết nối tổng thể thị trường
"5. Một trong những người bạn của tôi làm thợ chụp ảnh freelance với lương ba cọc ba đồng nhưng anh ta vẫn rất yêu công việc của mình. Một người bạn khác của tôi thì làm cho một công ty cao cấp lương lên đến 7 chữ số nhưng anh ta luôn kể lể là cuộc sống của anh ấy thiếu thốn tới chừng nào. Nhưng xã hội lại đánh giá cao anh bạn thứ hai và cho rằng không nên noi gương anh bạn thứ nhất.
Bài học: Hãy làm những điều mình thích và tận hưởng niềm vui của mình dù cho những người xung quanh đánh giá bạn thế nào đi nữa."
1000 like cho bài học số 5 ;)

8. Một vài người bạn thân cũng làm trader của bạn muốn bạn thành công trong market nhưng không được hơn những trader khác.
Bài học: Market là vậy, luôn luôn có sự cạnh tranh. Chúng ta không thể trách những trader được bởi vì ai cũng muốn mình hơn trader khác dù có thân thiết đến đâu đi nữa.

P/S: Tóm lại, là chỉ nên chơi tài khoản demo, để có thắng hay thua thì cũng ko sao :p

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 668 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 158 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,226 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 281 Xem / 12 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên