Những bài học thấm thía nhất trong trading (P2)

Nhật Hoài

Active Member
9,576
59,533
Những bài học thấm thía nhất trong trading phần trước đây anh em:

https://traderviet.org/threads/nhung-bai-hoc-tham-thia-nhat-trong-trading.43197/

Anh em ĐỂ LẠI COMMENT để được tag vào các bài học trading hay nhé!

1, Bạn phải nhận ra rằng các phân tích và dự đoán của bạn rồi cũng sẽ sai sót bởi vì có quá nhiều biến số bạn không biết được.

Hãy thoải mái với việc bị sai và đừng mang cái tôi cá nhân vào trong đây.

2, Giao dịch tốt cần sự cố gắng liên tục

Khi sự cố gắng của bạn bớt đi, bạn sẽ giao dịch tệ đi.

Cố gắng ở đây là tránh bị ảnh hưởng bởi cảm xúc, kiên trì bám lấy kế hoạch và giữ kỷ luật.

3, Khi nhìn vào thị trường, tránh để trí tưởng tượng của bạn lấn át đi sự thật.

4, Thường người ta trade rất tốt trên tài khoản demo

Nhưng khi trade thật, tất cả mọi thứ sụp đổ.

Đây là bằng chứng cho thấy sự thư thái khi làm những việc mô phỏng đã được gắn vào trong tiềm thức của mỗi người.

Khi đối mặt với tiền thật, rất là dễ để quá quan tâm đến kết quả và đập đầu vào tường khi mọi thứ sai đi.

5, Nếu bạn mới tập giao dịch, hãy làm mọi thứ chậm chạp trong vài tháng đầu tiên (hay thậm chí vài năm đầu) và chỉ tập trung vào trở nên tốt hơn thay vì cố gắng trở thành 1 huyền thoại.

6, Trading là đơn giản nhưng rất khó.

Có quá nhiều thông tin sai lệch và bị thao túng ngoài kia làm cho việc trở thành 1 trader chiến thắng khó khăn hơn bao giờ hết.

7, Một trong những việc quan trọng nhất là biết liệu chiến lược của bạn có kỳ vọng dương (positive expectancy) hay không.

Kỳ vọng dương có nghĩa là đôi khi xui xẻo sẽ khiến bạn thua trong vài ngày hoặc vài phiên liên tục, nhưng về dài hạn bạn vẫn có lợi nhuận sau rất rất nhiều giao dịch.

8, “Nếu bạn có được 1 giao dịch tốt, đừng nghĩ rằng bạn có khả năng dự đoán tương lai. Luôn giữ sự tự tin nhưng có mức độ.”

9, Vào 1 cái trade với khối lượng quá bé thì luôn tốt hơn là quá lớn.

Nếu nó quá bé, bạn luôn có thể thêm vào.

Nếu nó quá lớn, bạn sẽ chẳng bao giờ bớt đi và tiếp tục gồng, cho tới khi tài khoản bị phá hoại nặng nề.

10, Trong 1 chuỗi thắng, thời khắc bạn trở nên tự tin là lúc bạn đánh mất đi lợi thế.

Trong tất cả các thời điểm, hãy luôn giữ 1 cái đầu lạnh và 1 sự bình thản.

11, Cách tốt nhất để biết bạn có tư duy cho trò chơi này không là tự hỏi 2 câu:

1- Tôi có dám nắm lấy cơ hội khi không biết chắc chắn về kết quả không?
2- Khi tôi thua, tôi có dễ dàng cho qua không?

12, Có sức mạnh và sự sẵn sàng nắm lấy cơ hội và chấp nhận được sự không chắc chắn, khả năng thua lỗ nếu phần thưởng đủ xứng đáng, chính là bản chất của những gì bạn đang làm.

13, Thời gian tồn tại của 1 cảm xúc chỉ là vài giây.

Nếu có gì tồn tại sau đó, thì đó là bởi vì bạn đã thêm thắt vào câu chuyện của bạn, và vô thức hay ý thức, bạn đã chọn để bám lấy cảm xúc đó.

Anh em ĐỂ LẠI COMMENT để được tag vào các bài học trading hay nhé!

Giới thiệu SÁCH MỚI về MÔ HÌNH BIỂU ĐỒ cho anh em: https://bit.ly/mo-hinh-bieu-do-1
[TBODY] [/TBODY]

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Wyckoff Hiện Đại - Kỹ thuật Nhận diện Xu hướng Thị trường Tiềm năng

Phương pháp Wyckoff là một phương pháp price action kinh điển và đem lại thành công cho nhiều trader. Phương pháp này là nền tảng của nhiều phương pháp trading nổi tiếng khác

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,019 Xem / 83 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 328 Xem / 21 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,347 Xem / 77 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 223 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 109 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 136 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 234 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên