Những bài học thấm thía nhất trong trading (P3)

Nhật Hoài

Active Member
9,576
59,534
Những bài học thấm thía nhất trong trading phần trước (1 và 2) đây anh em:

https://traderviet.org/threads/nhung-bai-hoc-tham-thia-nhat-trong-trading-p2.43454/

https://traderviet.org/threads/nhung-bai-hoc-tham-thia-nhat-trong-trading.43197/

Khi có các bài học mới thì sê ri này sẽ được cập nhật, anh em ĐỂ LẠI COMMENT để được tag vào các bài sau nhé!

14, “Tôi luôn nói rằng bạn có thể đăng các quy tắc giao dịch của bạn lên báo mà chẳng ai thèm quan tâm. Chìa khoá là sự nhất quán và kỷ luật.” - Richard Dennis.

15, Khi người ta không thể nào ngưng mắc sai lầm, đó là do mục tiêu hàng đầu của họ là kiếm được tiền.

Họ muốn tiền quá nhiều tới mức không thể thư giãn và tin tưởng vào kế hoạch của họ được.

16, “Hãy học cách chấp nhận dừng lỗ. Điều quan trọng nhất trong việc kiếm tiền là không để các khoản lỗ mất kiểm soát.” - Marty Schwartz

17, Khi bạn có tín hiệu, đừng ngập ngừng mà phải nắm lấy nó.

Chỉ cần giữ mức rủi ro ở chấp nhận được, và học hỏi từ bất cứ kịch bản nào xảy ra sau đó.

18, Khi bạn bị điều khiển bởi cảm xúc như nỗi sợ hay lòng tham, bạn trở nên căng thẳng, mệt mỏi, và quyết định vào lệnh của bạn sẽ phản ánh điều đó.

19, “Tôi học được rằng 1 nhận định thị trường không có giá trị bao nhiêu. Quan trọng là phải lắng nghe thị trường. Tôi trở thành 1 trader biết phản ứng thay vì 1 trader chỉ biết nghe theo các nhận định.” - Brian Gelber.

20, Nếu tại bất kỳ thời điểm nào đó tâm trí của bạn không chắc chắn về tiền bạc, bạn sẽ tạo ra mối lo không cần thiết, sự căng thẳng và lo âu.

Điều này sẽ làm cho sự nhất quán trở nên rất khó khăn để đạt được, bạn sẽ cố gắng chạm tới những cái nằm ngoài tầm tay của bạn và kế hoạch giao dịch, và hy vọng sẽ gặp may.

Làm vậy tức là bạn đang bào mòn hiệu suất giao dịch dài hạn của mình.

21, Nếu không có kỷ luật, giấc mơ của bạn trở thành 1 trader thành công vẫn mãi chỉ là giấc mơ.

22, Một khi bạn học được cách xem trading như 1 trò chơi, bạn sẽ muốn chơi nó với 1 chiến lược thật sự.

23, “Chìa khoá để thành công trong trading là kỷ luật và cảm xúc… nguyên nhân quan trọng nhất khiến người ta mất tiền trên thị trường tài chính là không chịu cắt lỗ khi còn có thể.” - Victor Sperandeo

24, Sẽ không có kiến thức nào ăn nhập được vào đầu bạn mà không trải qua quy trình luyện tập và cải thiện liên tục.

25, Làm gì thì làm, đừng lo lắng.

Lo lắng chỉ tăng thêm nỗi cực, sự phức tạp và khó khăn thêm cho quy trình giao dịch của bạn, vốn chẳng giúp bạn được gì.

26, Thường quy trình đấu tranh chỉ diễn ra bên trong bạn, không phải bên ngoài. Và bạn cần phải nhận ra được điều này.

27, Giao dịch để kiếm sống không dành cho tất cả mọi người.

Bạn phải hiểu rằng bạn sẽ phải trải qua nhiều sự thay đổi lớn về tư duy và lối sống để có thể làm được điều đó mà vẫn sống vui vẻ hàng ngày.

28, “Nếu ai đó cố gắng kiểm soát thân thể của bạn và biến bạn trở thành nô lẹ, bạn sẽ đấu tranh để có tự do. Nhưng bạn lại quá dễ dàng cho phép tâm trí của mình bị kiểm soát bởi những người lăng mạ bạn. Khi bạn cứ suy nghĩ về những lời của họ và để họ chiếm hết tâm trí của bạn, bạn đã biến họ thành ông chủ của bạn.” - Epictetus

(CÒN TIẾP)

Khi có các bài học mới thì sê ri này sẽ được cập nhật, anh em ĐỂ LẠI COMMENT để được tag vào các bài sau nhé!

Giới thiệu SÁCH MỚI về MÔ HÌNH BIỂU ĐỒ cho anh em: https://bit.ly/mo-hinh-bieu-do-1
[TBODY] [/TBODY]

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Thực Chiến Hiệu Suất Cao Của Nhà Quán Quân Giao Dịch Tài Chính

Sách hướng dẫn phương pháp giao dịch hiệu suất cao của tác giả Robert Miner, người đã từng nhiều lần vô địch và đạt thứ hạng cao tại các cuộc thi trading toàn thế giới

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 153 Xem / 8 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 539 Xem / 28 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 315 Xem / 31 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 81 Xem / 3 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,726 Xem / 1,397 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,308 Xem / 58 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 415 Xem / 24 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên