Những chiến lược giúp anh em giao dịch theo xu hướng hiệu quả nhất – Phần 1

Fliter

Editor
Trial mod
396
3,291
Chào anh em!

Giao dịch theo xu hướng có lẽ là lời khuyên mà anh em trader được nghe nhiều nhất, đặc biệt là những trader mới. Tại sao lại như vậy? Bởi vì cách giao dịch này được đánh giá là tương đối an toàn so với giao dịch ranging hay reversal (đảo chiều). Nhưng nếu nói giao dịch theo xu hướng là dễ dàng nhất thì không hẳn, hàng ngày các trader theo xu hướng vẫn phải vật lộn với chiến lược của mình để xác định xu hướng và tìm những điểm vào đẹp nhất, và không phải khi nào nó cũng mang lại kết quả tốt.

Trong series bài viết này mình sẽ chia sẻ cùng anh em những chiến lược giao dịch giúp anh em theo xu hướng một cách hiệu quả mà không phải tốn quá nhiều công sức và thời gian, bởi trong trading sự đơn giản sẽ mang lại cho bạn tốc độ, và tốc độ là một lợi thế cực lớn.

Trước khi đi vào các chiến lược mình có vài lưu ý mà anh em cần nhớ:
  • Xu hướng là bạn, nhưng giao dịch theo xu hướng không phải là một phương pháp phi rủi ro!
  • Khoảng 70% thời gian thị trường tồn tại ở dạng đi ngang, tức không có xu hướng, đồng nghĩa với việc nếu giao dịch theo xu hướng chúng ta phải CHỜ và NHÌN là chủ yếu!
  • Xu hướng có thể rõ như ban ngày, các tín hiệu đều ủng hộ điều đó, nhưng luôn có xác suất trong cú trade của bạn, market luôn đúng và nó có quyền năng phủ định tất cả!
Anh em nhớ nhé, giờ thì bắt đầu thôi nào!

Chiến lược giúp anh em giao dịch theo xu hướng hiệu quả nhất: Cấu trúc xu hướng và các đường trendline

Sẽ không có điều gì bí mật được bật mí ở đây đâu, rất nhiều anh em đã biết về điều này. Đó đơn giản chỉ là cấu trúc đỉnh đáy, nhưng mình sẽ diễn giải sâu hơn một chút để mọi người hiểu kỹ hơn.

Phương pháp cổ điển nhất để xác định xu hướng chính là xác định cấu trúc đỉnh-đáy của giá, cụ thể là:
  • Trong một xu hướng tăng: cấu trúc giá gồm các đỉnh-đáy cao hơn nối tiếp nhau.
  • Trong một xu hướng giảm: cấu trúc giá gồm các đỉnh-đáy thấp hơn nối tiếp nhau.

Trader tận dụng lý thuyết này để định ra các đường trend line nhằm hỗ trợ việc xác định xu hướng cũng như tìm các điểm vào lệnh.
Thông thường, một xu hướng thường được chia làm 3 giai đoạn, có thể tạm gọi là: hình thành, tiếp diễn, và kết thúc, hãy nhìn qua một ví dụ:

Trong giai đoạn hình thành: Cấu trúc tích lũy (đi ngang) trước đó bị phá vỡ, giá phá hỗ trợ tạo ra các đỉnh đáy thấp hơn.

Image 12.png

Trong giai đoạn tiếp diễn: Trong gia đoạn này, giá đã di chuyển theo một hướng, hành động phá đáy và tạo cấu trúc đỉnh-đáy thấp hơn liên tục được lặp lại, và đây là những cơ hội cho các trader vào lệnh. Thông thường, sẽ chia là hai dạng vào lệnh khi giá pullback, hoặc vào lệnh sau khi giá breakout, chúng ta sẽ bàn sâu vấn đề này trong một bài khác.

Image 13.png

Có một điểm cần lưu ý đó là, khi xác định đường trend line, chúng ta cần phải liên tục điều chỉnh nó theo các cấu trúc đỉnh đáy mới. Nhưng trong trường hợp này, đường trend line (1) bi phá nhưng cấu trúc giảm vẫn tồn tại và chúng ta điều chỉnh nó thành đường số (2).

Trong giai đoạn kết thúc: Xu hướng giảm (khả năng cao) là kết thúc khi cả đường trend line và cấu trúc giảm đều bị phá. Thay vì phá đáy liền trước và tạo đáy mới thấp hơn, giá lại phá đỉnh liền trước và tạo đỉnh cao hơn, và đây là tín hiệu xác nhận cấu trúc đã thay đổi.

Image 14.png

Vẫn còn vài chiến lược nữa mà mình nghĩ có thể hỗ trợ tốt những anh em giao dịch theo xu hướng, nếu anh em quan tâm hãy cmt để mình tag vào phần sau giúp anh em tiện theo dõi, cảm ơn anh em đã đọc bài.

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp VPA - Kỹ Thuật Nhận Diện Dòng Tiền Thông Minh bằng Hành Động Giá kết hợp Khối Lượng Giao Dịch

Phương pháp VPA - Volume Price Analysis - là phương pháp Price Action hướng dẫn ĐỌC GIÁ / NẾN kết hợp với KHỐI LƯỢNG GIAO DỊCH để tìm ra hướng đi của DÒNG TIỀN THÔNG MINH
Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Kiến thức cơ bản và hữu ích. Mình thấy sóng hồi ví dụ như hình ở trên diễn ra trong hơn 1 phiên cỡ hơn 1 tuần chút nếu là H4. Trong sóng hồi đó của xu hướng giảm dài hạn thì nó vẫn là cấu trúc xu hướng tăng ngắn hạn. Mình giao dịch theo sóng hồi đó có được ko ah?

Rất hay và bổ ích, mình tham gia để hóng tiếp những phần còn lại nhé.
Thanks Fliter!

Kiến thức cơ bản và hữu ích. Mình thấy sóng hồi ví dụ như hình ở trên diễn ra trong hơn 1 phiên cỡ hơn 1 tuần chút nếu là H4. Trong sóng hồi đó của xu hướng giảm dài hạn thì nó vẫn là cấu trúc xu hướng tăng ngắn hạn. Mình giao dịch theo sóng hồi đó có được ko ah?
Bác nên chọn các điểm nhạy cảm trên khung lớn rồi đánh theo hướng của khung lớn. Nếu nằm ở vùng cực có thể giữ lệnh lâu với SL rộng một tí, nếu chưa ở vùng cực thì nên đánh ngắn đề thăm dò điểm xoay thực sự

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,485 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,555 Xem / 94 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 366 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 340 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên