Những cú lừa ngoạn mục trên thị trường forex - Liệu bạn có muốn nhắm mắt cho qua?

Những cú lừa ngoạn mục trên thị trường forex - Liệu bạn có muốn nhắm mắt cho qua?

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,221
32,354
Sự thật phũ phàng về giao dịch thị trường tài chính là những điều mà bạn đã tưởng là quan trọng thường không quan trọng như bạn nghĩ. Thông thường, các phần quan trọng nhất của giao dịch hiếm khi được thảo luận sâu và dường như chỉ đưa ’pha trộn vào nền tảng của cuộc trò chuyện.

Hãy nhớ rằng, đây là một lĩnh vực mà chỉ có 5-10% những người cố gắng giao dịch bằng tiền thật sẽ thực sự kiếm được tiền vào cuối năm. Các trader chuyên nghiệp là những người kiếm được nhiều tiền nhất và họ chính là đối thủ cạnh tranh của bạn. Do đó, không có chuyện họ sẵn sàng chia sẻ những thực tế giao dịch và các kỹ năng giao dịch hiệu quả cho tất cả mọi người cùng biết.

Thực tế giao dịch thường không giống với tưởng tượng hoặc trái ngược với trực giác dưới một hình thức nào đó. Bạn phải cạnh tranh với rất nhiều các trader khác bao gồm cả chính bạn, và thậm chí bạn là đối thủ khó khăn nhất trong số họ.

Hôm nay, trong bài viết này, mình sẽ đề cập đến một số sự thật phũ phàng trong giao dịch mà hầu hết các forex trader chỉ phát hiện ra khá muộn sau khi đã đốt cháy vài tài khoản và bị khủng hoảng về tài chính lẫn tinh thần.

Làm thế nào mình có thể giúp bạn tránh bị thị trường đánh lừa đây?

Những vấn đề dưới đây là những điều mà có lẽ bạn không thực sự nghĩ đến khi bắt đầu giao dịch. Chúng chỉ được thừa nhận sau khi chính trader trải nghiệm qua cảm giác thua lỗ mà thôi! Do vậy, để không lặp lại lỗi lầm, hãy nhanh chóng kiểm tra lại kiến thức giao dịch trong một vài năm gần đây của bạn rồi mình sẽ đưa cho bạn những mảnh ghép còn thiếu mà có khi bạn còn chưa biết đến. Hãy chuẩn bị tinh thần vì mình sẽ vừa đưa ra những cảnh báo, vừa hướng dẫn bạn cách khắc phục những vấn đè này để chúng không phá hoại sự nghiệp giao dịch của bạn nữa!

1. Thị trường forex vào thì dễ mà ra thì khó

Nhiều trader, không riêng gì người mới bắt đầu, có thiên hướng tập trung quá mức vào cách vào lệnh giao dịch và cố gắng tìm một hệ thống giao dịch "thần kì" hoặc phần mềm giao dịch cho phép họ "in ra tiền" tự động. Đây không phải là lỗi của riêng gì bạn! Thay vì thế, việc quản lý vốn và tâm lý giao dịch lại là những yếu tố đáng được quan tâm hơn. Thực tế là, việc thoát ra khỏi một giao dịch còn khó hơn là tham gia vào. Do đó, đây là những điểm mà bạn nên dành phần lớn sự tập trung vào.

Đừng quên rằng, khi nói đến vấn đề thoát ra khỏi một giao dịch, thì bạn phải quan tâm đến những yếu tố xung quanh nó như: mức dừng lỗ, quy mô vị thế, tỷ lệ phần thưởng : rủi ro (R:R), mức hỗ trợkháng cự... Có nhiều yếu tố phải xem xét khi lập kế hoạch thoát khỏi giao dịch, nhưng hầu hết các trader dường như chỉ nghĩ đến sau khi đã thực hiện thoát lệnh.

Làm thế nào để không phạm phải sai lầm này?

Một trong những lý do khiến các trader rất dễ bị đánh lừa đơn giản là bởi vì các hệ thống giao dịch không thể nhấn mạnh tầm quan trọng của việc thoát lệnh giao dịch.

Với sự quản lý vốn và tỷ lệ R:R hợp lý cho việc thoát lệnh, trader hoàn toàn có thể kiếm được tiền thậm chí qua một hệ thống vào lệnh ngẫu nhiên. Nhưng điều đó không có nghĩa là vào lệnh không quan trọng, bởi vì bạn có thể cải thiện hiệu suất giao dịch bằng cách kết hợp phương pháp vào lệnh xác suất cao với điểm thoát lệnh thích hợp. Vấn đề là, hệ thống thoát lệnh quan trọng hơn nhiều so với hệ thống vào lệnh mà bạn sử dụng.

Hy vọng sau khi đọc xong lưu ý này, bạn sẽ bắt đầu suy nghĩ về cách thoát lệnh nhiều hơn là cách vào lệnh, bởi vì tiền được hay mất phụ thuộc vào lúc bạn thoát lệnh đấy!

2. Nạp tiền vào tài khoản là việc dễ dàng, xây dựng tài khoản mới khó, và càng khó hơn để rút tiền lời

Các forex broker có thể giúp bạn dễ dàng nạp tiền vào tài khoản giao dịch, nhưng họ không chú trọng mấy đến việc làm sao để kiếm ra tiền và bạn nên rút số tiền lợi nhuận của mình ra có thường xuyên hay không.

Với tư cách là một trader, mục tiêu của bạn là phải luôn luôn kiếm được tiền và rút được tiền ra xài (hoặc là để dành). Trong khi mục tiêu của giao dịch là tìm cách làm bạn thua lỗ hoặc rót tiền vào túi các broker.

Các broker và nhà tạo lập thị trường hiểu rằng đối với một trader, thị trường forex về cơ bản giống như một sòng bạc, với những cám dỗ và phản ứng cảm xúc tương tự. Vì vậy, nó sẽ không muốn vẽ một bức tranh thực tế cho bạn, nó chỉ muốn vẽ một bức tranh về cách kiếm tiền nhanh chóng và dễ dàng. Tin tức, giá cả nhấp nháy trên màn hình và các biểu đồ ngoằn ngoèo lên xuống giống như một thứ thuốc phiện đối với các trader. Nói cách khác, giao dịch rất nguy hiểm nếu bạn để cho nó mặc sức đánh lừa bạn. Điều này rất sinh lợi cho thị trường, nhưng còn bạn... không nhiều lắm đâu!

Tuy không phổ biến, nhưng vẫn có những broker xấu (thường là broker nước ngoài và không được kiểm soát) có thể đang hoạt động thâu tóm bạn, với giá cả và thực hiện lệnh chống lại bạn, đồng thời khiến cho việc rút tiền trở nên khó khăn hơn. Do đó, tốt hơn hết bạn nên nghiên cứu kỹ trước khi chọn một broker để trao niềm tin.

Bạn cần phải là một trader cảnh giác hơn là một trader tấn công. Mục tiêu chính là phải giữ tiền của mình, không phải giao dịch càng nhiều càng tốt để rồi mất nó. Hầu hết các trader đều bắt đầu giao dịch với tư tưởng tấn công dù họ có thừa nhận hay không.

Bằng cách tiếp cận xây dựng tài khoản từ từ và bảo toàn vốn giao dịch, bạn sẽ có cơ hội thu được lợi nhuận cao hơn nhiều trong dài hạn.

Luôn nhớ rằng, không ai quan tâm đến tiền của bạn hơn BẠN. Đừng tin vào những sự hào nhoáng, giao dịch không phải lúc nào cũng tưới sáng như "ánh nắng và cầu vồng". Mình không phải là đang suy nghĩ tiêu cực, mình đơn giản chỉ muốn phơi bày sự thật để bạn có thể hiểu và học hỏi từ nó.

Một khi bạn đã kiếm được lợi nhuận từ giao dịch, bạn cần phải cam kết rút tiền mỗi lần như vậy, khoảng 50% lợi nhuận bạn kiếm được. Lý do là để đảm bảo số tiền đó không bị trả lại cho thị trường vì khi bạn đã rút nó ra, nó thực sự là tiền của bạn thay vì chỉ là chữ số trên màn hình.

3. Hoàn toàn không có lối tắt nào để giao dịch thành công

Có lẽ thứ phổ biến nhất khiến các trader dễ bị đánh lừa ngoài những vấn đề trên chính là một "lối tắt" để đạt được thành công hay còn gọi là "fast money" (kiếm tiền nhanh chóng).

Sự thật về giao dịch khác xa với những gì được miêu tả trên các phương tiện tài chính phổ biến và hầu hết các nguồn hướng dẫn giao dịch trực tuyến. Rất nhiều trader bị hoang tưởng bởi hình ảnh sang chảnh của một trader phố Wall lái chiếc Lambo, sống trong một căn hộ áp mái ở New York. Thật tốt khi có những mục tiêu để phấn đấu, thậm chí là những mục tiêu cao cả, nhưng bạn phải để đôi chân của bạn chạm mặt đất và phải biết cần làm gì đê đạt được chúng. Tốt hơn hết, hãy xem giao dịch là một trò chơi làm giàu từ từ vì bạn càng nóng vội kiếm tiền thì bạn càng dễ vật lộn với sự thua lỗ.

Hướng gần nhất với "lối tắt" mà bạn có thể đi theo đó là tăng tốc quá trình học tập của mình và cải thiện kiến thức giao dịch nhanh chóng. Cho dù bạn học ở đâu đi chăng nữa thì hãy nhớ rằng, họ sẽ không bao giờ trao tất cả "chìa khóa" cho bạn. Hãy tìm những người cố vấn đáng tin cậy và trung thực, những người sẵn sàng đối mặt với thực tế giao dịch, và làm điều tương tự khi tự mình giao dịch bạn nhé!

Đừng quên like, share và comment để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day everyone ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Khám phá Nghệ thuật Giao dịch Tiền tệ Chuyên nghiệp

Sách được viết bởi FX Trader chuyên nghiệp, có gần 30 năm giao dịch Forex cho các ngân hàng lớn thế giới như Citi, Nomura hay HSBC, đồng thời từng trading cho quỹ đầu cơ có vốn hàng chục triệu đô la
Chỉnh sửa lần cuối:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 286 Xem / 13 Trả lời
  • captainfx trong Chuyện bên lề 692 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 166 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,227 Xem / 32 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên