Những dấu hiệu cho thấy bạn đang lãng phí thời gian trading

Thống

Active Member
1,920
8,374
Có lẽ bạn đã từng nghe đến quy tắc 10.000 giờ. Quy tắc này cho rằng nếu bạn bỏ thời gian khoảng 10 ngàn tiếng dành cho trading thì bạn sẽ trở thành một trader thành công. Điều này nói lên rằng thời gian là một nguồn tài nguyên quý giá. Tất cả chúng ta đều sở hữu tài nguyên này, bạn và mình, 24 tiếng mỗi ngày. Nhưng không phải trader nào sau khi trải qua 10 ngàn giờ cũng trở nên thành công cả? Vì sao vậy? Vì họ đã lãng phí nguồn vốn thời gian vào những việc như:

1. Vừa trade vừa lướt fb, nghe nhạc, xem phim

Để trade có kết quả tốt, trước hết chúng ta cần tập trung vào quá trình trading. Nếu bạn vừa trade vừa lướt fb, thì bạn đã đánh mất 90% hiệu suất trading. Trading không chỉ đơn giản là mấy cây nến nhảy nhảy múa múa trên chart, trading là cả một công việc kinh doanh, bạn là CEO, tài khoản là doanh nghiệp. Không một doanh nghiệp nào có thể phát triển với một CEO vừa điều hành vừa chơi game cả.

Những nguyên nhân chính khiến bạn lo lắng khi trade.jpg

2. Trade trong lúc làm việc

Một số trader với niềm đam mê dành cho thị trường qua lớn nên đã tận dụng mọi khoảng thời gian để có thể liếc nhìn chart, kể cả lúc đang làm việc. Cả công việc chính và trading đều là cách để bạn tạo ra thu nhập. Như mình đã đề cập, trading cần sự tập trung. Chúng ta hãy cùng làm thử 1 trò chơi nhỏ nhé. Bạn hãy cầm trên cả 2 tay, trái và phải, 2 cây bút, sau đấy trong cùng 1 lúc hãy vẽ xuống giấy 1 bên là hình vuông, 1 bên là hình tròn. Bạn có thể làm được điều đó không? Nếu có, bạn chắc chắn là superhero. Nếu không, đừng vừa trade vừa làm việc.

Những dấu hiệu cho biết bạn đang lãng phí thời gian trading -2.jpg

3. Không có kế hoạch trading

Việc lên một kế hoạch trading nói chung khá mệt mỏi và mất nhiều thời gian. Tuy nhiên, nếu không có 1 kế hoạch cụ thể, bạn có thể sẽ "lạc đường" khi bước chân vào khu rừng market. Bạn không biết khi nào nên dừng trade, rủi ro là bao nhiêu, trade ở điều kiện thị trường nào, có nên né tin hay không,... Kế hoạch là tấm bản đồ soi đường dẫn lối của trader. Đừng bao giờ bỏ quên nó trước khi nhảy vào thị trường.

4. Không rút kinh nghiệm từ những sai lầm

Rất nhiều trader thường xuyên lặp đi lặp lại cùng 1 lỗi. Tất nhiên họ không muốn điều đó xảy ra, chỉ có điều họ không hề nhớ lần trước họ cũng đã mắc phải lỗi đó. Nguyên nhân đơn giản là họ không ghi chép lại quá trình trading. Điều đó khiến họ không thể rút ra được bất cứ kinh nghiệm nào. Hãy nhớ rằng, với trading, sai lầm luôn phải trả bằng tiền, nhưng may mắn là nó cũng để lại 1 bài học nào đó. Nếu đã mất tiền, thì hãy nhận lấy bài học, thay vì sai lầm liên tiếp, thì "học phí" sẽ không bao giờ là đủ.

Những dấu hiệu cho biết bạn đang lãng phí thời gian trading -4.jpg

Happy Trading

Xem thêm:

>> Những nguyên nhân chính khiến bạn lo lắng khi trade

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách Giao Dịch Thực Chiến của Trader Chuyên Nghiệp

Bộ sách tổng hợp những phương pháp giao dịch hiệu quả cao của những Trader chuyên nghiệp
Đọc mới thấy giật mình. Mình vi phạm điều 1 và điều 2 trầm trọng. :D

Cho dù hạn chế nhiều thì trade trong lúc làm việc e nghĩ là điều khó tránh khỏi. Đặt 1 lệnh rồi là tâm lý lo sợ lại xuất hiện, lại phải check chart thường xuyên, chưa kể trước khi tin ra cũng phải check chart để xử lý lệnh.
Vừa rồi tôi có đọc bài dịch "1 ngày làm việc của nial fuller" thì anh ấy cũng để sẵn laptop trước mặt trong khi nói chuyện với vợ con, lâu lâu liếc check chart cơ mà :D

Mình dù rất nghiêm túc , có kế hoạch và hệ thống hẳn hoi. Nhưng mắc tâm lý sợ bỏ lỡ cơ hội nên thường vào lệnh ko đúng thời điểm giá mà kế hoạch đề ra. 80% lệnh lỗ đều là do vào lệnh sớm không đúng hệ thống. Xin bác thuốc chữa bệnh này trước khi mình giết chết tài khoản còn sót lại. Nhiều lúc muốn vã cho mình một cái tát biết sai mà ko sửa đc

Mình dù rất nghiêm túc , có kế hoạch và hệ thống hẳn hoi. Nhưng mắc tâm lý sợ bỏ lỡ cơ hội nên thường vào lệnh ko đúng thời điểm giá mà kế hoạch đề ra. 80% lệnh lỗ đều là do vào lệnh sớm không đúng hệ thống. Xin bác thuốc chữa bệnh này trước khi mình giết chết tài khoản còn sót lại. Nhiều lúc muốn vã cho mình một cái tát biết sai mà ko sửa đc

Em cũng hay như bác, tk giảm dần đến 1 lúc chán quá trở về với mục tiêu ban đầu đề ra (mà không làm đc) : cố gắng 2%/tháng . trở lại với mục tiêu này xác định 1 tuần nên win bao nhiêu, 1 tháng bao nhiêu, từ đó em mới hết FOMO, kết quả cũng đỡ hơn . vẫn đang cố gắng cải thiện mình.
Em đánh tk nhỏ nên 2%/tháng thực ra ko bõ bèn gì, nhưng mà lớn hơn thì áp lực mình quá và tâm lý chưa vững. Chờ cho profit đều đặn rồi tính nâng % :)

Em cũng hay như bác, tk giảm dần đến 1 lúc chán quá trở về với mục tiêu ban đầu đề ra (mà không làm đc) : cố gắng 2%/tháng . trở lại với mục tiêu này xác định 1 tuần nên win bao nhiêu, 1 tháng bao nhiêu, từ đó em mới hết FOMO, kết quả cũng đỡ hơn . vẫn đang cố gắng cải thiện mình.
Em đánh tk nhỏ nên 2%/tháng thực ra ko bõ bèn gì, nhưng mà lớn hơn thì áp lực mình quá và tâm lý chưa vững. Chờ cho profit đều đặn rồi tính nâng % :)
Chả nhẻ phải để sml rồi mới chữa đc ta. Cứ nhìn nến gần vào vùng là y như rằng ma xui quỷ khiến

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 120 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,216 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 231 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 487 Xem / 38 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên