Những dấu hiệu cho thấy Forex đang tác động cuộc sống của bạn

captainfx

Editor
Trial mod
2,033
13,215
Một khi giao dịch Forex đã đủ nhiều, bạn sẽ thấy rằng Forex trở thành 1 phần của cuộc sống và sẽ bị ảnh hưởng bởi nó. Đây là các dấu hiệu

1. Bạn hay tự động nghĩ về các trường hợp xấu nhất

Là một Forex Trader, chúng ta luôn phải đáh giá các tình huống có thể khiến làm chệch hướng ý tưởng giao dịch của chúng ta. Trước khi vào lệnh, chúng ta thường sẽ phải xem xem có sự kiện nào sắp tác động đến giá cả khiến giá đi ngược hướng dự báo của chúng ta không, để còn sử dụng quản lý vốn để quản lý lệnh chặt chẽ.

Đây không phải là chúng ta luôn bi quan mà là chúng ta luôn lặp lại quá trình suy nghĩ xem có điều gì có thể tác động sai, và việc suy nghĩ nhiều như vậy tạo thành 1 thói quen. Nếu bạn luôn nghĩ đến khả năng xấu thì đó có thể là do việc giao dịch Forex đã ăn sâu vào tâm trí bạn mà bạn không biết. Tuy nhiên, đây là điều tốt chứ không phải điều xấu. Bạn hoàn toàn nên quá trình suy nghĩ này vào việc ra những quyết định quan trọng trong cuộc sống

2. Bạn thường hay suy nghĩ quá kỹ

Thường khi chuẩn bị vào lệnh, trader hay quan sát kỹ các kịch bản thị trường có thể tác động đến kèo trade cách này hay cách khác.

Khi phân tích tin, trader hay nghĩ xem tin ra tốt hơn hay xấu hơn dự đoán thì thị trường ra sao và cần phải làm gì với cái lệnh đang có.

Vì vậy, trong cuộc sống thực, trader có thể hay bị bệnh suy nghĩ nhiều tình huống, đôi khi chỉ 1 việc đơn giản cũng nghĩ tùm lum tình huống.

Đây là điều tuyệt vời, tuy nhiên, đôi khi nó làm mọi thứ phức tạp đến mức không cần thiết. Nó làm cho trader mệt mỏi và đôi khi mệt quá nên chẳng ra quyết định gì luôn.

3. Bạn có thể quản lý được kỳ vọng và phản ứng của bản thân

Lên kế hoạch giao dịch và ra quyết định giao dịch đòi hỏi phải nhìn vào bức tranh toàn cảnh

Kinh nghiệm giao dịch Forex sẽ giúp bạn hiểu tại sao đôi khi những báo cáo quan trọng lại không đem lại phản ứng mạnh cho thị trường khi mà kỳ vọng là có biến động lớn hoặc khi thị trường hoạt động dưới một ngữ cảnh khác.

Về tổng quan, điều này giúp trader đặt mọi vấn đề trong 1 bức tranh chung. Nếu nhiều yếu tố cùng hỗ trợ 1 hướng thì chúng ta cứ bình tĩnh và không phản ứng quá mức, dù những người khác đang làm như vậy. Nếu có bất ngờ, bạn đã có thể tính toán và điều chỉnh phản ứng của mình 1 cách hợp lý. Đó là tính cách của trader.

4. Bạn có thể vượt qua và tiến lên phía trước rất nhanh

Mỗi trader đều có lệnh thua lỗ và trong khi có thể sẽ có suy sụp ban đầu, bạn sẽ học được cách bỏ qua và tiến lên phía trước rất nhanh

Ngay cả trader chuyên nghiệp cũng có lúc bị thua lỗ hoặc sụt giảm tài khoản, nhưng họ đã có sức mạnh tư duy và cảm xúc đủ để rũ bỏ các thua lỗ này nhanh chóng.

Tất nhiên điều này không có nghĩa là việc trading có thể chuyển thành một cỗ máy và tránh hoàn toàn cảm xúc. Chỉ có điều, nếu là trader, bạn sẽ học được kỹ năng nhanh chóng bỏ qua thất bại và tiến lên phía trước rất nhanh trở lại mà thôi, cả trong trading lẫn trong cuộc sống

5. Bạn không thể tin nổi khi thấy bảng giá tiền tệ tại các điểm đổi tiền

Khi bạn giao dịch nhiều rồi, bạn sẽ nắm rất rõ spread (mức chênh lệch giá mua/giá bán) của 1 cặp tiền nào đó. Khi bạn trade nhiều rồi, bạn sẽ nhớ spread rất kỹ. Điều này sẽ làm bạn bất ngờ khi bạn để ý đến chênh lệch giá mua / bán tại các bàn thu đổi ngoại tệ tại các sân bay quốc tế. Trời ơi, nó đôi khi lên đến 200 - 300 pips, trong khi bạn giao dịch trên phần mềm chỉ có 1-2 pips mà thôi. Lúc này bạn mới biết là mình và những người xung quanh bị cắt cổ trước giờ ra sao và nhờ Forex bạn mới biết được sự thật này

Đó là các cách mà Forex tác động đến tính cách và cuộc sống của chúng ta đó

Xem thêm :

>> Ông tổ của trường phái Price Action đã từng kiếm được 10 tỷ USD?

>>Trader bỏ học, chơi game, đọc truyện tranh và ... kiếm triệu usd từ trading.

Theo Babypips

Giới thiệu sách Trading hay
Các Phương Pháp Price Action Kinh Điển

Bộ sách tổng hợp các phương pháp Price Action truyền thống và hiện đại, với các hướng dẫn cụ thể và dễ áp dụng cho nhà giao dịch
Khá đúng với mình 3 tháng trước bước chân vào fx cháy tk chỉ sau 1 tuần mọi thứ suy sụp ngay trước mắt bỏ ăn , sụt luôn 4kg đến giờ thì tâm lý đã chuẩn bị sẵn cho trường hợp xấu có thể xãy ra .

E chỉ để cmt đây để bác biết rằng có ít nhất 1 người đã đọc là em :p

Khá đúng với mình 3 tháng trước bước chân vào fx cháy tk chỉ sau 1 tuần mọi thứ suy sụp ngay trước mắt bỏ ăn , sụt luôn 4kg đến giờ thì tâm lý đã chuẩn bị sẵn cho trường hợp xấu có thể xãy ra .
Nhìn hình bác đô thế mà sụt 4 kg si nhê gì :D

Xấu nhất thì như tôi là cùng chứ gì. Chạy grab rồi mọi thứ sẽ qua thôi

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 222 Xem / 8 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 503 Xem / 14 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 316 Xem / 27 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 353 Xem / 17 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,646 Xem / 76 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên