Những dấu hiệu nào cho thấy bạn "đạt chuẩn" làm trader giao dịch ngoại hối?!

Bianas

Senior Mod
Đã Xác Nhận
Trial mod
5,113
29,769
bài trước tôi đã “bàn ra” hơi nhiều, thôi thì bài này “bàn vào” cho bạn có động lực nhé! Nếu bạn không có những đặc điểm ở trong phần 1 thì đó là điều đáng mừng và hãy xem tiếp các điều dưới đây, nếu có, khả năng rất cao là chúng ta đạt chuẩn làm trader!
-----

1. Bạn thích sự linh hoạt về thời gian của nghề này

Thị trường ngoại hối mở cửa 24/24, 5/7 nên vô cùng thuận lợi để chúng ta có thể giao dịch bất kỳ các khoảng thời gian nào trong ngày. Thậm chí, ngay cả khi chúng ta chỉ xem đó là công việc part-time (bán thời gian) thì việc lựa chọn giờ giấc để trading cũng vô cùng dễ dàng.

Tuy nhiên, cần lưu ý rằng độ thanh khoản của thị trường sẽ thay đổi theo các khung giờ, do vậy chiến lược mà chúng ta giao dịch cũng phải phù hợp với độ thanh khoản của thị trường. Ví dụ, như thời điểm thanh khoản cao như khi mở phiên Mỹ thì nên giao dịch breakout/ theo xu hướng, còn thanh khoản thấp như trong phiên Á thì nên giao dịch ranging.

Ngoài ra, như đã nói trong phần trước, khi đã tích lũy đủ kiến thức, giao dịch thường sẽ không chiếm nhiều thời gian của trader, tuy nhiên, trong thời gian đầu thì cẩn phải chú tâm luyện tập.

2. Bạn rất thích phân tích kỹ thuật/ cơ bản

Khi giao dịch ngoại hối, bạn có những sự lựa chọn sau: dùng phân tích kỹ thuật, dùng phân tích cơ bản, hoặc kết hợp cả hai!

Do đó, nếu bạn thấy mình thích những phương pháp phân tích này thì đó là một dấu hiệu rất tốt cho thấy nghề này hợp với bạn. Có rất nhiều trường hợp khi trao đổi tôi thấy rằng lý do trader giao dịch ngoại hối là vì…tiền! Đây là một điều rất không tốt và thậm chí là có thể khiến bạn mau chóng thua lỗ nếu đặt sai sự tập trung.

3. Bạn có thể thích ứng với môi trường rủi ro cao

Trong phần trước, có một đặc điểm cho thấy giao dịch tiền tệ không phù hợp với bạn đó là “bạn e sợ rủi ro”, và ở góc độ ngược lại, nếu bạn ưa mạo hiểm và CÓ THỂ QUẢN LÝ được những rủi ro mà mình phải đối mặt thì nghề này hợp với bạn.

Lấy ví dụ, khi đứng trước một thương vụ bạn luôn lường trước được rằng nếu thất bại, bạn sẽ mất bao nhiêu và nếu thắng lợi bạn sẽ được bao nhiêu, và đặc biệt là có những lý do rõ ràng thôi thúc bạn chấp nhận thương vụ đó.

4. Bạn có đủ sự kiên nhẫn

Sự kiên nhẫn mà bạn thường nghe đến có lẽ là việc chờ đợi các cơ hội vào lệnh, nhưng đó lại là giai đoạn sau. Sự kiên nhẫn mà tôi nói đến ở đây là giai đoạn đầu, khi bạn đang loay hoay xây dựng kế hoạch và phương pháp giao dịch của mình.

Thông thường một trader thiếu sự kiên nhẫn sẽ từ bỏ một hệ thống rất nhanh, bỏ qua các khâu phân tích kết quả và đặt các câu hỏi “tại sao” để giải quyết tận gốc rễ vấn đề. Thay vào đó, họ nhanh chóng ‘nhảy’ sang các hệ thống mới với hy vọng một kết quả tốt và ổn định sẽ xuất hiện mà không biết rằng vấn đề nằm ở chính chúng ta.

5. Bạn muốn tận dụng sự tăng trưởng nhanh chóng của thị trường này

Ngoại hối là thị trường tài chính lớn nhất trong số các loại thị trường, theo BIS (Ngân hàng Thanh toán Quốc tế) thì quy mô thị trường này đã đạt đến mức 6.6 nghìn tỷ Usd vào tháng 4/2019.

Khối lượng giao dịch lớn với mức thanh khoản cực cao khiến việc vào ra thị trường trở nên rất dễ dàng, và nếu bạn muốn nắm bắt những cơ hội này thì nghề trading này có vẻ hợp với bạn.

Tóm lại, nếu bạn có những đặc điểm trên thì xin chúc mừng, khả năng là bạn sẽ hợp với nghề. Tuy nhiên, việc bạn có đi với nó lâu dài hay không lại là chuyện khác, chúng ta cần nhìn vào thực tế rằng tỷ lệ đào thải của nghề là khá cao, và tôi thành thật khuyên bạn không nên giao dịch full-time ngay thời gian đầu, đừng khiến áp lực tài chính trở nên nặng nề khi mà lợi nhuận chưa ổn định.

Xin chúc bạn có được những thành quả trên con đường này!

Tham khảo MTS

Giới thiệu sách Trading hay
Khám phá Nghệ thuật Giao dịch Tiền tệ Chuyên nghiệp

Sách được viết bởi FX Trader chuyên nghiệp, có gần 30 năm giao dịch Forex cho các ngân hàng lớn thế giới như Citi, Nomura hay HSBC, đồng thời từng trading cho quỹ đầu cơ có vốn hàng chục triệu đô la

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 54 Xem / 2 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 405 Xem / 45 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 96 Xem / 12 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 56 Xem / 3 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,938 Xem / 81 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 214 Xem / 9 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 999 Xem / 47 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên