Những điều chứng minh bạn chưa sẵn sàng để trở thành Trader

Khánh Trình

Active Member
1,439
8,621
1. Tôi sẽ kiếm được tất cả số tiền tôi đã bị mất ở lệnh tiếp theo:

Nếu bạn từng nói câu này, mình đoán bạn là một Trader theo martingale? Và mình hoàn toàn không nghĩ martingale có thể thành công.

Tìm cách kiếm lợi nhuận lớn trong mỗi lệnh giao dịch là nguyên nhân khiến nhiều Trader bị cháy tài khoản. Các Trader chuyên nghiệp sẽ không rủi ro hơn 2% số tiền trong tài khoản của họ, vì thế họ kiếm lợi nhuận ít nhưng bền bỉ.

2. Broker quét stop loss của tôi:

Đây là câu nói thường gặp. Nhưng có việc broker có khả năng quét stoploss của bạn không?

Chắc chắn là có. Nhưng với các broker đã được cấp giấy phép, khả năng thấp là không có chuyện đó xảy ra.

Kịch bản nhiều khả năng hơn là do bạn đã đặt lệnh dừng lỗ quá gần so với mức cần thiết (đã tính bid ask spread chưa? Bạn đã xem có vùng kháng cự hỗ trợ nào gần đó không?)

Đừng đổ lỗi cho ai khác vì lệnh lỗ của bạn. Học cách chịu trách nhiệm với mỗi quyết định mình làm và tìm xem đâu là nguyên nhân gây ra. Đây mới là chìa khóa giúp bạn thành công.

nhung-dieu-chung-minh-ban-chua-san-sang-de-tro-thanh-trader-traderviet.jpg

3. Tôi đã lỗ đến 5 lệnh cùng 1 lúc, vì thế lệnh tiếp theo của tôi chắc chắn sẽ là lệnh thắng:

Đây là tư duy theo kiểu đánh bạc.

Ý tưởng này đến từ việc bạn nghĩ rằng mình đang ở trong một "dây đen". Bạn nghĩ mình cần phải đi xả xui (theo kiểu truyền thống dân Việt Nam mình hay làm) và sau khi xả xui, bạn "chắc chắn" mình sẽ trade thắng.

Nhưng bạn có từng tưởng tượng mình sẽ lỗ 10 lệnh trade liên tục (mình đã từng, và rất nhiều lần). Và nếu như bạn ở trong một chuỗi lệnh lỗ liên tục như vậy, với tư duy "lệnh tiếp theo mình sẽ thắng" liệu bạn có nâng lot size lên cao hơn không? Nếu làm thế bạn sẽ khiến tài khoản mình bị cháy không chỉ 1 lần.

Vì thế, đừng bao giờ nghĩ rằng mình sẽ trade thắng... trong lệnh tiếp theo. Hãy đề phòng những thời điểm bạn "xui tận mạng", lỗ liên tục 10 lệnh trade.

4. Thầy dạy trade của tôi bảo nên vào lệnh thế này nên tôi theo.

Học trade là tốt, bỏ tiền mua một khóa học trade cũng tốt. Nhưng đừng tin người đang dạy bạn trade, đặc biệt là thời điểm họ bảo bạn nên vào lệnh hay đóng lệnh theo cách này hay cách khác.

Có rất nhiều lý do cho rằng thầy dạy trade chỉ giúp bạn một phần để đi đến thành công trong trading:
  • Phương pháp của thầy không phù hợp với bạn.
  • Bạn lại phải bỏ thời gian để kiểm định xem nó có phù hợp với mình không (nhiều khả năng là không).
  • Bạn lại đang trade nhiều phương pháp khác nhau (vừa trade phương pháp của thầy, vừa trade phương pháp của mình đâm ra bối rối).
Suy cho cùng, bạn cũng phải tự trade cho bản thân chứ không nhờ ai khác. Nếu bạn phụ thuộc vào thầy hay tín hiệu giao dịch nào đó, nghĩa là bạn chưa có trách nhiệm với việc trading của chính mình.

5. Chỉ khi dùng máy tính cấu hình mạnh tôi mới trade ổn:

nhung-dieu-chung-minh-ban-chua-san-sang-de-tro-thanh-trader-traderviet-1.jpg
Đi lang thang trên một số diễn đàn mạng, bạn sẽ thấy có nhiều topic bàn về cấu hình máy tính như thế nào mới đủ mạnh, đủ nhanh mới có thể trade.

Lý do chính có thể là vì các Trader này muốn máy tính của họ đủ nhanh để load nhiều cặp tiền cùng một lúc và cũng vì họ là một Day Trader hay Scalper. Họ không muốn máy tính bị lag trong khi đang nhìn chart.

Nghe cũng có vẻ hợp lý. Nhưng nếu bạn bỏ qua việc đầu tư kiến thức vào phương pháp giao dịch và nghĩ đến chuyện xây dựng "trading room" của mình trông như thế này thì quả là ngớ ngẩn.

6. Tin tức làm lệnh giao dịch của tôi bị thua lỗ:

Ông Trump hay bà May vừa có phát ngôn nào đó, thế là bạn bị lỗ cặp GBPUSD. Bạn đổ lỗi cho tin tức hay cho lời phát biểu của 2 người đó.

Sự thật là bạn nên kiểm tra tin tức thường xuyên và có trách nhiệm nếu đến giờ ra tin quan trọng mà bạn không kiểm tra. Đặt trường hợp tin breaking news, bạn bị lỗ thì hãy bỏ qua, xem đó là một phần của trading, bạn không thể dự đoán 2 vị đó sẽ nói gì hay gây tác động như thế nào đến thị trường.

Việc duy nhất bạn cần làm là tiếp tục trade và tuân thủ kế hoạch mình đặt ra.

7. Tôi sẽ thoát lệnh nếu giá quay trở lại điểm hòa vốn của tôi:

Trader nước ngoài gọi việc này là hệ thống "bấm và cầu nguyện" (click and pray trading system) :cool:

nhung-dieu-chung-minh-ban-chua-san-sang-de-tro-thanh-trader-traderviet-2.jpg
Nếu bạn đang cầu nguyện cho lệnh thua lỗ mà bạn đang giữ suốt cả tuần qua, chờ cho đến khi giá đến điểm hòa vốn nghĩa là bạn:
  • Không đặt stop loss.
  • Không tuân thủ kế hoạch dừng lỗ (đặt xong xóa).
  • Không tự tin vào kế hoạch giao dịch của mình (do đó bạn phải quay lại demo hoặc trade lot nhỏ tiếp tục).
8. Việc đầu tiên tôi làm khi kiếm được lợi nhuận từ trading là mua cho mình một con Ferrari hay Lamborghini nào đó.

Cái này nói thật mình thấy rất nhiều trên facebook. Bạn sẽ bắt gặp một bạn Trader nào đó đang nuôi giấc mơ kiếm tiền mua siêu xe và up hình lên mạng xã hội thể hiện sự quyết tâm.

Đó là điều tốt, anh em Trader ai cũng cần mục tiêu để vươn tới. Nhưng mọi thứ đều phải thực tế. Bạn có quyền mơ ước nhưng nó không được viển vông.

9. Tôi không cần tới nhật ký giao dịch:

Giữ nhật ký giao dịch và ghi lại lệnh trade của bạn thường xuyên là cách duy nhất để bạn nhận biết sự thay đổi của mình. Bạn nhận ra mình thường gặp lỗi sai nào và kỹ năng nào mình còn thiếu.

Không có nhật ký giao dịch, bạn sẽ tiếp tục mắc phải sai lầm và quay lại thói quen cũ.

10. Tôi không cần đến tâm lý giao dịch, nó quá phức tạp. Tôi chỉ cần một trading system nào đó là đủ:

Bạn cần biết là chẳng có trading system nào hoàn hảo để bạn tìm kiếm cả. Cái hoàn hảo mà bạn cần tìm kiếm là "tâm lý" và "thái độ" của bạn đối với thị trường.

Tâm lý giao dịch là một mảng lớn. Nếu lần đầu tiên bạn nghe đến cụm từ này, tốt hơn hết bạn hãy đọc thêm về nó. Bạn sẽ biết rằng Trader bỏ trade không phải vì họ mất tiền, họ bỏ trade vì họ cảm thấy chán nản nhiều hơn.

Tham khảo Dr.Brett, TH, BigMike

Giới thiệu sách Trading hay
Naked Forex - Phương Pháp Price Action Tinh Gọn

Naked Forex được đánh giá cao trên toàn cầu (theo Amazon) vì đã cung cấp một cẩm nang thực thụ cho những nhà giao dịch theo trường phái Price Action
bài này các bạn mới vào nghiệp FX mà đọc được thì tôi chắc một điều họ sẽ ....bỏ qua và 10 năm sau bỏ ra đọc lại sao...đúng thế.goodluck/\

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 877 Xem / 62 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 108 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 223 Xem / 17 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 91 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 105 Xem / 3 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,967 Xem / 81 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 227 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên