Những điều nên làm với tiền khi bạn ở tuổi 20s

Trịnh Anh

Senior Mod
Đã Xác Nhận
Trial mod
199
1,941
Giới trẻ sau khi tốt nghiệp thường cố gắng tìm cho mình một công việc ổn định, số ít trong số đó quyết định start-up (ở Việt Nam thì càng ít). Tâm lý chung thường là tích góp để có thể mua được một cái gì đó mà mình muốn bấy lâu, đó có thể là một thiết bị công nghệ sang chảnh, đến một chiếc xe, hay thậm chí là một ngôi nhà.

Tuy nhiên, đa phần trong số đó là các tiêu sản (những tài sản mất giá dần dần) chứ không cho giá trị gia tăng theo thời gian. Hôm nay mình xin chia sẻ đến mọi người một số điều nên làm với tiền khi chúng ta còn trẻ để có một tương lai tài chính vững chắc.

1. Tích cực đầu tư

Thay vì ném những khoản dành dụm nhiều tháng trời cho những sản phẩm công nghệ hay những món đồ xa xỉ nhằm thỏa mãn nhu cầu cá nhân, bạn hãy để những khoản ấy lại và tập đầu tư.

Những khoản đầu tư ấy có thể là cổ phiếu, góp vốn hay bất cứ thứ gì mà bạn nghĩ nó sẽ đẻ ra thêm tiền cho bạn. Tất nhiên, với tuổi đời chỉ mới đôi mươi chúng ta sẽ rất khó có thể tìm được một khoản đầu tư hời, nhưng hãy cứ bắt đầu để thu nhặt kinh nghiệm.

Nguồn kiến thức có thể tìm trong sách vở hoặc qua những trang mạng, đặc biệt nếu cha mẹ bạn hay cha mẹ bạn của bạn có kinh nghiệm, kiến thức trong lĩnh vực đầu tư nào đó hãy nhờ họ chỉ dạy. Bạn nên tận dụng nguồn kiến thức này trước khi nghĩ đến chuyện gặp chuyên gia (mất phí).

2. Lập một quỹ khẩn cấp

Đa phần đối với những người trẻ khi phải đối mặt với một cuộc “khủng hoảng tài chính cá nhân” sẽ nghĩ ngay đến việc liên lạc nhờ sự giúp đỡ từ cha mẹ, anh chị, hay bạn bè. Rất ít trong số đó có một quỹ cho những trường hợp khẩn cấp.

Có cho mình một quỹ dự phòng cho thấy rằng bạn ý thức được rủi ro, một nhân tố rất cần thiết trong kinh doanh và đầu tư. Quỹ dự phòng này không nhất thiết phải là một số tiền lớn, mà nó có thể đơn giản chỉ là vài % trích từ thu nhập hàng tháng.

Hãy xây dựng quỹ dự phòng để bảo vệ tài sản của bạn!

3. Tất toán những khoản nợ lãi suất cao

Nợ chỉ có ích khi mà từ số tiền nợ, bạn có thể tạo ra số tiền lời nhiều hơn số lãi nợ. Ở trường hợp ngược lại, lãi nợ sẽ giống như một con dao xén dần vào tài sản của bạn.

Đối với những người trẻ không vay vốn để kinh doanh thì lãi nợ phát sinh chủ yếu từ thẻ tín dụng và những khoản mua trả góp. Do đó, nếu bạn vẫn còn đang mắc kẹt với chúng thì phải tìm cách thoát ra trươc khi nghĩ đến chuyển xây dựng tài chính tương lai vững chắc.

4. Tạo những ngân sách phù hợp với mục tiêu của bạn

Tài chính cá nhân cũng giống như tài chính doanh nghiệp ở cấp độ nhỏ hơn, cũng có thu có chi, dòng tiền âm và dương…

Vậy nếu muốn đạt được mục tiêu tài chính cá nhân thì bạn cũng phải đặt mục tiêu và lập ngân sách để theo dõi tiến độ.

Chỉ với một file excel là bạn đã có thể làm được điều này, hoặc thậm chí là tận dụng một vài app hỗ trợ việc lập ngân sách để có thể thực hiện dễ dàng hơn.

Tham khảo thêm tại đây

Tham khảo thêm tại đây

Lời kết

Ở một mức độ nào đó quản lý tài chính cá nhân rất có liên quan đến công việc trading, người nào biết cách quản lý tài chính cá nhân tốt ắt sẽ quản lý vốn và rủi ro tốt, do vậy kết quả giao dịch cũng tốt hơn số còn lại.

Vậy nếu muốn giao dịch tốt thì đừng bỏ qua quản lý tài chính cá nhân nhé anh em!

Happy trading,
Tham khảo WT
>> Những điều mà các tay cung cấp signal không muốn bạn biết…

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Mới Để Giao Dịch Kiếm Sống

Quyển sách của Tiến sỹ Alexander Elder đề cập đến những vấn đề cơ bản và cần thiết nhất với các trader. Sách được đánh giá rất cao trên toàn cầu
Chỉnh sửa lần cuối:
Bác cho e thêm lời khuyên về cách quản lí thế nào nữa đo ko ạ, e có làm rồi mà mãi chẳng đâu vào với đâu??
Bác thử chia thu nhập của mình thành 6 phần như bài viết bên dưới xem sao. Phần trăm có thể thay đổi tùy thuộc vào mỗi người. Riêng cá nhân mình thì thấy nhu cầu thiết yếu không nên vượt quá 30% và có thêm "lọ" quỹ dự phòng nữa là ngon :)
https://doisong.vnexpress.net/tin-t...cong-thuc-giu-tien-hieu-qua-nhat-3369380.html

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 456 Xem / 44 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 209 Xem / 2 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 563 Xem / 12 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,747 Xem / 14 Trả lời
  • phaisinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 75 Xem / 1 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên